Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनचा मास्टरस्ट्रोक..! रशियाचे टेन्शन मिटले.. भारताचे मात्र वाढले; अमेरिका आणि नाटोलाही दिलाय झटका..

दिल्ली : युक्रेनवरील आक्रमणानंतर पाश्चात्य देशांनी रशियाला धडा शिकवण्यासाठी अनेक कठोर निर्बंध टाकले आहेत. अमेरिका, नाटो आणि युरोपियन युनियन देशांनी रशियावर कठोर आर्थिक निर्बंध जाहीर केले आहेत. दरम्यान, चीनचा निर्णय रशियाला या आर्थिक संकटात खूप मदत करू शकतो. एकीकडे चीनने युक्रेनवर रशियाने केलेल्या आक्रमणास आक्रमण म्हणण्यास नकार दिला आहे, तर दुसरीकडे गव्हाच्या आयातीलाही मान्यता दिली आहे. चीनला गहू निर्यात करून रशियाला मोठी आर्थिक मदत मिळण्याची अपेक्षा आहे. यामुळे तो युरोप आणि अमेरिकेच्या निर्बंधांमध्ये कपात करू शकेल.

Advertisement

याशिवाय चीनने गेल्या काही वर्षांत गॅस आणि तेल खरेदीत रशियावर अवलंबित्व वाढवले ​​आहे. त्याचाही फायदा होत आहे. 2014 मध्ये क्रिमियावर आक्रमण केल्यापासून रशियाला विविध प्रकारच्या पाश्चात्य निर्बंधांचा सामना करावा लागत आहे. ज्यामुळे चीनला पाठवल्या जाणार्‍या वस्तूंवर अवलंबून राहण्याचे प्रमाण वाढले आहे. भारताशिवाय चीन इतका मोठा देश आहे, ज्याने युक्रेनबाबत रशियाच्या निर्णयाचा अद्याप निषेध केलेला नाही. इतकेच नाही तर यापेक्षा एक पाऊल पुढे जात चीनने या तणावासाठी नाटो देशांना जबाबदार धरले आहे.

Advertisement

चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाच्या प्रवक्त्याने सांगितले की, “आम्हाला अजूनही अपेक्षा आहे, की या प्रकरणाशी संबंधित सर्व पक्ष अजूनही शांततेचा मार्ग रोखणार नाहीत.” युद्धाची परिस्थिती टाळता यावी म्हणून संवाद सुरू ठेवू. याशिवाय चीनने युक्रेनमध्ये राहणाऱ्या आपल्या नागरिकांनाही परत बोलावलेले नाही. त्यांनी आपल्या नागरिकांना घरातच राहावे आणि गरज भासल्यास प्रवास करायचा असेल तर चीनचा ध्वज वाहनावर लावावा असे सांगितले. या तणावासाठी चीनने स्पष्टपणे अमेरिकेला जबाबदार धरले आहे. अमेरिकेचा जागतिक कारभारात हस्तक्षेप आणि नाटोच्या विस्तारामुळे अशी परिस्थिती निर्माण झाल्याचे चीनने म्हटले आहे.

Advertisement

चिनी प्रवक्त्याने सांगितले की, “तणाव वाढण्याऐवजी युद्धाची शक्यता टाळण्यासाठी सर्व बाजूंनी काम केले पाहिजे.” शांतता चर्चा सुरू राहिली पाहिजे. जे आज दुसऱ्यांची निंदा करण्यात मग्न आहेत त्यांनीही काय केले हे समजून घेतले पाहिजे. रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन नुकतेच हिवाळी ऑलिम्पिकदरम्यान चीनला गेले होते. गेल्या काही वर्षांत दोन्ही देशांमधील संबंध व्यापार आणि अन्य बाबतीत वेगाने वाढले आहेत. त्यामुळेच या संकटाच्या काळात चीन हा रशियाचा सर्वात महत्त्वाचा मित्र मानला जात आहे.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, या परिस्थितीत भारतासमोर मात्र अनेक अडचणी निर्माण झाल्या आहेत. चीनप्रमाणे भारताने अजूनही रशियाचे समर्थन केलेले नाही. तसेच रशियाच्या समर्थनार्थ काही वक्तव्य केलेले नाही. तसे पाहिले तर अमेरिकेच्या तुलनेत रशिया नेहमीच भारतासाठी विश्वासपात्र राहिला आहे. इतकेच नाही, तर भारताच्या संकटाच्या काळात जगाचा विचार न करता रशियाने भारतास मदत केली आहे.

Advertisement

तर दुसरीकडे अमेरिका आणि भारत यांच्यातही काही वर्षांपासून सहकार्य वाढत आहे. त्यामुळे अमेरिकाही नाराज होणार नाही, याची काळजी भारत घेताना दिसत आहे. या अडचणीच्या परिस्थितीत चीनने मात्र आघाडी घेत रशियाचे समर्थनार्थ अमेरिका आणि नाटो देशांवर जोरदार टीका केली आहे. तसेच या काळात रशियाबरोबरील व्यापारातही वाढ करण्याचा निर्णय घेतला आहे. यामुळे जागतिक राजकारणात वेगळा संदेश गेला आहे. भारतासाठी हे भविष्यात त्रासदायक ठरण्याचीही शक्यता नाकारता येत नाही.

Advertisement

चीनच्या कृपेने श्रीलंका बेहाल..! पहा काय वाईट स्थिती झालीय शेजारी देशाची

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply