Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनच्या कृपेने श्रीलंका बेहाल..! पहा काय वाईट स्थिती झालीय शेजारी देशाची

मुंबई : चीनच्या कर्जात (Chinese debt) बुडालेला श्रीलंका (Sri Lanka) आता खूपच गरीब झाला आहे. श्रीलंकेच्या सरकारने सोमवारी स्वतः कबूल केले की त्यांच्याकडे इंधन खरेदी करण्यासाठी रोख रक्कम संपली आहे आणि देशातील बहुतेक पेट्रोल पंपांचे इंधन संपले आहे. परकीय चलनाच्या संकटामुळे या बेटावरील देशाच्या अर्थव्यवस्थेची स्थिती अत्यंत बिकट आहे.

Advertisement

श्रीलंकेची सध्याची आर्थिक परिस्थिती इतकी बिकट आहे की इंधनाच्या दोन खेपांसाठी पुरेसे अमेरिकन डॉलर्सही त्यांच्याकडे नाहीत. श्रीलंकेचे ऊर्जा मंत्री उदय गमनापिला यांनी सोमवारी सांगितले की, “इंधनाच्या दोन खेपा आज आल्या आहेत, परंतु आम्ही त्याचे पैसे देऊ शकत नाही.” गेल्या आठवड्यात सरकारी रिफायनरी सिलोन पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन (CPC) ने सांगितले की त्यांना परदेशातून पुरवठा आहे आहे. मात्र, त्याचे पैसे द्यायला नाहीत. सरकारने ठरवून दिलेल्या किमतींवर डिझेलच्या विक्रीमुळे CPC ला 2021 मध्ये $415 दशलक्षचे नुकसान झाले आहे. गॅमनपिला म्हणाले, ‘मी जानेवारीत आणि या महिन्याच्या सुरुवातीला दोनदा डॉलरच्या संकटामुळे इंधनाच्या तुटवड्याबद्दल इशारा दिला होता.’

Loading...
Advertisement

श्रीलंका मुख्यत्वे इंधनासाठी आयातीवर अवलंबून आहे. इंधनाअभावी देशभरातील पेट्रोल पंपांवर लांबच लांब रांगा लागल्या आहेत. गमनापिला म्हणाले की, या संकटातून बाहेर पडण्याचा एकमेव मार्ग म्हणजे इंधनाच्या किरकोळ किंमती वाढवणे. इंधनाच्या आयातीवरील सीमाशुल्क कमी करण्याचे आवाहनही मंत्र्यांनी सरकारला केले जेणेकरून त्याचे फायदे लोकांपर्यंत पोहोचू शकतील. या महिन्याच्या सुरुवातीला, श्रीलंकेने देशाच्या ऊर्जेच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी भारतीय कंपनी इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशन (IOC) कडून 40,000 टन डिझेल आणि पेट्रोल खरेदी केले. श्रीलंकेच्या या स्थितीला विदेशी कर्ज, विशेषतः चीनकडून घेतलेले कर्जही कारणीभूत आहे. चीनचे श्रीलंकेवर 5 अब्ज डॉलर्सचे कर्ज आहे. गेल्या वर्षी, देशातील आर्थिक संकटावर मात करण्यासाठी चीनकडून आणखी 1 अब्ज डॉलरचे कर्ज घेतले होते. पुढील 12 महिन्यांत देशाला देशी आणि विदेशी कर्ज फेडण्यासाठी सुमारे $7.3 अब्ज डॉलरची गरज आहे. नोव्हेंबरपर्यंत, देशातील परकीय चलनाचा साठा केवळ $1.6 अब्ज होता. देशांतर्गत कर्जे आणि विदेशी रोखे फेडण्यासाठी सरकारला पैसे छापावे लागतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply