Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

तर मुजोर चीनही पुतीनच्या मार्गावर..! पहा कशी वाढू शकते जगाची डोकेदुखी

दिल्ली : युक्रेनवरील हल्ल्यासाठी रशियन सैन्याने पूर्ण तयारी केली आहे. राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी युक्रेन सरकारला अल्टिमेटम दिला आहे. या आपत्तीच्या पार्श्वभूमीवर आता अमेरिकेचे लक्ष तैवान आणि चीनकडून रशियाकडे वळले आहे. दरम्यान, आता चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी रशियाचा मार्ग अवलंबत तैवानवर कारवाई सुरू करण्याची भीती जगभर व्यक्त होत आहे. त्यामुळेच अमेरिकेला तयार राहण्याचा सल्ला विश्लेषक देत आहेत. (China Taiwan Conflict)

Advertisement

शी जिनपिंग तैवानमध्ये पुतिन यांच्या मार्गावर जाऊ शकतात, असा विश्वास सुप्रसिद्ध अमेरिकन मासिक फॉरेन पॉलिसीने व्यक्त केला आहे. अशा परिस्थितीत अमेरिकेला तैवानवर अडकायचे नसेल, तर आजपासूनच तयारी सुरू करावी लागेल. तैवानला त्यांच्या राजकीय मागण्यांपुढे झुकण्यास भाग पाडणे आणि चिनी कब्जा मान्य करणे हे चीनचे ध्येय आहे. त्याचबरोबर अमेरिकेला तैवानपासून दूर ठेवण्याचा प्रयत्न करेल. हे उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी चीन तैवानवर हल्ला करू शकतो, पण तसे करणे आवश्यक नाही. तैवानमध्ये चीन समर्थक सरकारचा समावेश असलेल्या हाँगकाँग सारख्या निकालांमुळे चीन देखील आनंदी होऊ शकतो, असे अहवालात म्हटले आहे. चीनची पकड मजबूत करण्यासाठी हे सरकार सवलती देऊ शकते. मात्र, तैवानवर चीनच्या हल्ल्याचा धोका जास्त आहे. चीनसाठी समस्या अशी आहे की हाँगकाँगच्या विपरीत, ते पूर्णपणे स्वतंत्र बेट आहे आणि समुद्रमार्गे चीनच्या मुख्य भूभागापासून पूर्णपणे वेगळे आहे. हाँगकाँगप्रमाणे तैवानमध्ये चीनी अधिकारी उपस्थित नाहीत.

Loading...
Advertisement

या संकटाचा सामना करण्यासाठी चीनला असे संकट निर्माण करावे लागणार आहे की, तैवानच्या नेत्यांनी हल्ल्याची धमकी दिल्यानंतर चीनला सवलत दिली. चीनच्या या धोक्याविरुद्ध तैवानला अमेरिकेची मदत लागेल. अशा परिस्थितीत संकटाचा सामना करण्यासाठी अमेरिकेला विश्वसनीय राजनैतिक आणि लष्करी पर्यायांची आवश्यकता असेल. चीनने रशियाप्रमाणे तैवानविरुद्ध आक्रमक मोहीम सुरू केल्यास अमेरिका त्यासाठी तयार होणार नाही आणि अडकेल, असे या अहवालात म्हटले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply