Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Ukraine-Russia Crisis : युद्धाच्या वातावरणातही पाकिस्तानचे पंतप्रधान चाललेत रशिया भेटीला.. काय आहे कारण

नवी दिल्ली : युद्धाच्या वातावरणातही पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खान आज रशियाच्या दौऱ्यावर जाणार आहेत. खान यांचा 23 ते 24 फेब्रुवारीला दौरा होणार आहे. अधिकृत रशियन मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, 23 वर्षांनंतर पाकिस्तानी पंतप्रधानांची ही पहिलीच रशियाला भेट आहे. रशियाच्या राष्ट्राध्यक्षांचे प्रवक्ते दिमित्री पेस्कोव्ह यांनीही या भेटीला अधिकृत दुजोरा दिला आहे. या सगळ्या दरम्यान, हे जाणून घेण्यासारखे आहे की तणावाचे वातावरण असतानाही इम्रान खान यांना रशियाला जाण्याची इच्छा का आहे? वास्तविक, यामागचे कारण काही महत्त्वाचे करार आहेत ज्यामुळे पाकिस्तानला मोठा फायदा होऊ शकतो.

Advertisement

पाकिस्तान आणि रशिया या भेटीदरम्यान 2 बिलियन अमेरिकन डॉलर गॅस पाइपलाइनच्या बांधकामासाठी रशियन गुंतवणुकीच्या करारासह प्रमुख करारांवर स्वाक्षरी करतील अशी अपेक्षा आहे. गेल्या आठवड्यात पाकिस्तानी माध्यमांनीही याबाबत माहिती दिली होती. खान यांच्या दौऱ्यात पाकिस्तानी नेतृत्वाला रशियासोबत व्यावसायिक करारही करायचा आहे.

Loading...
Advertisement

कझाकस्ताननेही गॅस पाइपलाइन प्रकल्पावर स्वाक्षरी करणे अपेक्षित आहे. पाकिस्तान गॅस स्ट्रीम प्रकल्पाबाबत टोलमुक्त कार्यवाही आणि कर सवलतींबाबत चर्चा करण्यासाठी रशियन शिष्टमंडळाने अलीकडेच पाकिस्तानला भेट दिली. अमेरिकेसोबतच्या खराब संबंधांमुळे पाक रशिया आणि चीनच्या जवळ आला आहे. अलिकडच्या वर्षांत पाकिस्तानचे रशियाशी असलेले संबंध शीतयुद्धाच्या कटुतेच्या पलीकडे गेले आहेत.

Advertisement

अमेरिकेशी खराब संबंधांमुळे पाकिस्तान रशिया आणि चीनशी मैत्री वाढवत आहे. गेल्या वर्षी एप्रिलमध्ये रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लावरोव्ह यांनी जवळपास नऊ वर्षांच्या कालावधीनंतर इस्लामाबादला भेट दिली होती. या भेटीदरम्यान त्यांनी राष्ट्राध्यक्ष पुतिन यांच्या वतीने पाकिस्तानी नेतृत्वाला संदेश दिला की मॉस्को इस्लामाबादला सर्वतोपरी मदत करण्यास तयार आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply