Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

.. म्हणून भारत आणि चीन आलेत एकाच गटात..! जपानने मात्र रशियाला दिलीय धमकी..

दिल्ली : रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या संघर्षाने संपूर्ण जगाला हादरून सोडले आहे. एकीकडे अमेरिकेसह सर्व नाटो देशांनी रशियाच्या आक्रमक कृतीचा निषेध केला आहे, तर दुसरीकडे भारत आणि चीनसारख्या मोठ्या राष्ट्रांनी या संपूर्ण वादावर तटस्थता घेतली आहे. या तणावासाठी रशियाने अमेरिका आणि मित्र राष्ट्रांना जबाबदार धरले आहे. युनायटेड नेशन्समधील एका रशियन राजनयिकाने सांगितले की, अमेरिका आणि त्याचे पाश्चात्य सहकारी युक्रेनला लष्करी कारवाई करण्यासाठी चिथावणी देत ​​आहेत. सोमवारी रात्री संयुक्त राष्ट्रांच्या सुरक्षा परिषदेच्या बैठकीत रशियन राजनैतिक अधिकारी यांनी युक्रेनच्या काही भागात बॉम्ब टाकल्याचा आरोप केला.

Advertisement

लुहान्सक और डोनेत्सक या दोन्ही भागांना रशियाने युक्रेनपासून वेगळे प्रांत म्हणून मान्यता दिली आहे. ते म्हणाले, की युक्रेनने पूर्व युक्रेनमध्ये 1,20,000 सैन्य तैनात केले आहे, जेथे रशियन समर्थक फुटीरतावादी सक्रिय आहेत. दरम्यान, जपान आणि दक्षिण कोरियासारख्या देशांनी रशियाच्या कारवाईला विरोध केला आहे. दक्षिण कोरियाचे अध्यक्ष मून जे-इन यांनी युक्रेनच्या सार्वभौमत्वाचे समर्थन केले.

Advertisement

राष्ट्रीय सुरक्षा अधिकार्‍यांशी झालेल्या बैठकीनंतर, मून जे-इन यांनी युक्रेन वादाच्या दरम्यान आर्थिक सुरक्षेच्या मुद्द्यावर चर्चा केली. रशियाने युक्रेनच्या सार्वभौमत्वाशी खेळण्याचे कृत्य केले आहे, असे म्हणत जपानचे पंतप्रधान फुमियो किशिदा यांनी रशियाला फटकारले आहे. इतेकच नाही तर रशियावर निर्बंध लादण्याची धमकीही त्यांनी दिली आहे. ते म्हणतात की जपान रशियावर कठोर निर्बंध लागू करण्याचा विचार करेल.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या बैठकीत भारताने कोणत्याही एका बाजूचे समर्थन किंवा विरोध करण्याऐवजी संयम बाळगण्याचे आवाहन केले आहे. याशिवाय चीनही भारताप्रमाणे भाष्य करणे टाळत आहे. संयुक्त राष्ट्रसंघ (United Nations) चार्टरनुसार हा वाद शांततेने मिटणे गरजेचे आहे, असे चीनचे म्हणणे आहे. संयुक्त राष्ट्रातील चीनचे राजदूत झांग जुन म्हणाले की, सर्व बाजूंनी शांतता राखण्यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे आणि मुत्सद्दी मार्गाने विवाद कमी करण्यासाठी काम केले पाहिजे.

Advertisement

याशिवाय ऑस्ट्रेलियाचे पंतप्रधान स्कॉट मॉरिसन यांनीही उघडपणे युक्रेनच्या समर्थनार्थ पुढे आले आहे. ते म्हणतात, की रशियाने पूर्व युक्रेनमधून ताबडतोब माघार घ्यावी, जिथे त्याने आपल्या सैन्याला आदेश दिले आहेत. युक्रेनमधील रशियन कारवाईला जर्मनी, फ्रान्स, ब्रिटन या देशांनीही जोरदार विरोध केला आहे.

Advertisement

यु्क्रेन संकट राहणार कायम..! रशियाच्या नव्या वक्तव्याने वाढले टेन्शन; पहा, नेमके काय म्हटलेय रशियाने..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply