Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine Crisis : अखेर ती वेळ आलीच.. युक्रेनच्या दोन शहरांमध्ये घुसणार रशियन सैन्य..

मुंबई : रशियाचे (Russia) राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी युक्रेनमधील (Ukraine) डोनेस्तक आणि लुहान्स्क या दोन शहरांना स्वतंत्र (Independent) प्रदेश म्हणून मान्यता देण्याचे वचन (Promise) दिले आहे. यानंतर त्यांनी या दोन शहरांमध्ये आपले सैन्य (Army) पाठवून फुटीरतावाद्यांना (To the separatists) उघड मदत देण्याची घोषणाही केली. पुतीन यांच्या या निर्णयामुळे पाश्चात्य देशांमध्ये (Western countries) खळबळ उडाली आहे. युरोपीय देश, अमेरिका आणि ब्रिटननेही रशिया आणि युक्रेन या दोन्ही प्रदेशांवर कडक निर्बंध लादण्याचा इशारा दिला आहे. दरम्यान, हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की रशिया आणि युक्रेनसाठी या दोन प्रदेशांचे महत्त्व काय आहे? इथे युद्धाची स्थिती कधीपासून सुरू आहे आणि शेवटी रशियाची ही चाल पाश्चिमात्य देशांना त्रासदायक का ठरेल?

Advertisement

डोनेस्तक आणि लुहान्स्कमध्ये काय परिस्थिती आहे : पूर्व युक्रेनमधील रशियाच्या सीमेला लागून असलेला डोनेस्तक हा एकेकाळी युक्रेनचा सर्वात मोठा औद्योगिक प्रदेश म्हणून गणला जायचा. हे डॉनबास राज्याचे मुख्य शहर आहे जेथे अनेक महत्त्वपूर्ण खनिजांचे साठे आहेत. हे शहर युक्रेनमधील प्रमुख स्टील उत्पादक केंद्रांपैकी एक आहे. येथील लोकसंख्या सुमारे 20 लाख आहे. त्याच वेळी, लुहान्स्क, पूर्वी व्होरोशिलोव्हग्राड म्हणून ओळखले जाणारे, युक्रेनसाठी एक महत्त्वपूर्ण कोळसा राखीव आहे. हे शहर डॉनबास प्रदेशाचा एक भाग आहे आणि रशियाशी सीमा सामायिक करते. या शहराचा उत्तरेकडील भाग काळ्या समुद्राला लागून आहे.

Advertisement

या प्रदेशावरून रशिया आणि युक्रेनमध्ये तणाव का आहे : डोनेस्तक आणि लुहान्स्क, डोनबास प्रांताचा भाग, रशिया आणि युक्रेनमधील तणावाचे मुख्य स्त्रोत आहेत. खरं तर, सोव्हिएत युनियनच्या विघटनानंतर डॉनबास प्रदेश युक्रेनचा भाग बनला. दुसरीकडे, रशियाचे म्हणणे आहे की डॉनबासचे बहुसंख्य लोक रशियन बोलतात आणि म्हणूनच युक्रेनियन राष्ट्रवादापासून त्यांचे संरक्षण करणे आवश्यक आहे.

Loading...
Advertisement

डोनेस्तक आणि लुहान्स्कमध्ये तणाव काय आहे : डोनेस्तक आणि लुहान्स्क ही युक्रेनमधील दोन राज्ये आहेत जिथे रशियन समर्थक फुटीरतावाद्यांनी युक्रेन सरकारविरुद्ध अथक युद्ध पुकारले आहे. बंडखोरांनीही या दोन शहरांना प्रजासत्ताक म्हणून घोषित केले आहे. तसेच, अनेक दिवसांपासून ते युक्रेनपासून वेगळा स्वतंत्र प्रदेश घोषित करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. पुतिन यांनीही सोमवारी (21 फेब्रुवारी) फुटीरतावाद्यांना स्पष्टपणे पाठिंबा दिला आहे आणि मदतीसाठी या दोन्ही प्रदेशात आपले सैन्य पाठवण्याचे आदेश दिले आहेत.

Advertisement

2014 मध्ये रशियाने क्रिमियाला जोडल्यानंतर लगेचच रशिया समर्थक फुटीरतावाद्यांनी ही दोन्ही शहरे ताब्यात घेण्याचा प्रयत्न केला आणि बहुतेक भागावर ताबा मिळवला. पण युक्रेनने या दोन्ही प्रदेशात सैन्य पाठवून फुटीरतावाद्यांना रोखण्याचा पुरेपूर प्रयत्न केला. डोनेस्तक आणि लुहान्स्क युक्रेनमध्ये ठेवण्यासाठी गेल्या आठ वर्षांपासून युक्रेनचे सैन्य फुटीरतावाद्यांशी लढत आहेत. युक्रेनचे लष्कर आणि फुटीरतावादी यांच्यातील युद्धात आतापर्यंत 14 हजारांहून अधिक लोकांना आपला जीव गमवावा लागला आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply