Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अवघ्या जगावर घोंगावतेय ‘हे’ भयंकर संकट..! पहा नेमका काय खेळ चालू आहे जागतिक राजकारणात

Please wait..

दिल्ली : रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन (russia president putin) यांनी स्वतंत्र देश म्हणून मान्यता दिल्यानंतर पूर्व युक्रेनमधील (ukraine) डोनेत्स्क आणि लुहान्स्क या बंडखोरांच्या ताब्यातील शहरांमध्ये सैन्य पाठवण्याचे आदेश दिले आहेत. पुतिन यांनी संरक्षण मंत्रालयाला डोनेस्तक पीपल्स रिपब्लिक आणि लुगांस्क पीपल्स रिपब्लिक या दोन्ही पूर्व युक्रेनमधील फुटीरतावादी प्रदेशात (ज्यांना रशियाने आता देश म्हणून मान्यता दिली आहे) रशियन सैन्य पाठवण्यास सांगितले आहे. रशियाचे हे पाऊल युद्धाचे पाऊल मानले जात आहे. मात्र, रशिया शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी केलेली कारवाई सांगण्याचा प्रयत्न करत आहे. दुसरीकडे रशियाच्या या निर्णयावर अमेरिका, फ्रान्स आणि जर्मनी प्रचंड नाराज दिसत आहेत. त्याचवेळी युक्रेनच्या राष्ट्राध्यक्षांनी रशियाच्या कारवाईला घाबरत नसल्याचे म्हटले आहे. त्यामुळे जगभरात तणाव आहे. जर या युद्धाला खऱ्या अर्थाने तोंड फुटले तर जगावर एक मोठे संकट असेल. कारण, या युद्धाची व्याप्ती वाढण्याची अनेक कारणे आहेत.

Advertisement
Loading...

“आम्ही रशियन बंडखोरांना पाठींबा देणाऱ्यांना अजिबात घाबरत नाही,” असे युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी सैन्य पाठवण्याच्या रशियाच्या आदेशानंतर सांगितले. ते म्हणाले की, आम्हाला पाश्चिमात्य देशांच्या पाठिंब्याची पूर्ण आशा आहे. त्याचबरोबर अमेरिका, फ्रान्स आणि जर्मनीही या घडामोडींवर सातत्याने लक्ष ठेवून आहेत. सध्या युक्रेन आणि अमेरिकेतही उच्चस्तरीय बैठकांच्या फेऱ्या सुरू आहेत. दरम्यान, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन यांनी युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांच्याशीही चर्चा केली. व्हाईट हाऊसच्या म्हणण्यानुसार, बिडेन यांनी राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांना त्यांच्यासोबत असण्याचे आश्वासन दिले. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्या निर्णयाचाही त्यांनी तीव्र शब्दात निषेध केला. युक्रेनवर रशियाची आक्रमकता रोखण्यासाठी अमेरिकाही आवश्यक पावले उचलेल, असे राष्ट्राध्यक्ष बिडेन यांनी सांगितले. त्याच वेळी, व्हाईट हाऊसच्या एका अधिकाऱ्याने माहिती दिली की अध्यक्ष जो बिडेन यांनी फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन आणि जर्मन चांसलर ओलाफ स्कोल्झ यांच्याशीही सुरक्षित मार्गावर चर्चा केली. दोन्ही देशांच्या सर्वोच्च नेत्यांनीही पुतीन यांच्या निर्णयाचा तीव्र निषेध केला. या प्रकरणावर तिन्ही देश बारकाईने लक्ष ठेवतील, असे येथे ठरले.

Advertisement

अमेरिकेचे परराष्ट्र सचिव अँटोनी जे ब्लिंकन यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, “तथाकथित डोनेस्तक आणि लुहान्स्क पीपल्स रिपब्लिक यांना स्वतंत्र देश म्हणून मान्यता देण्याच्या अध्यक्ष पुतिन यांच्या निर्णयाचा आम्ही तीव्र निषेध करतो.” तो म्हणाला की धमकी किंवा बळाचा वापर करून तयार केलेल्या नवीन देशाला मान्यता देऊ नये असे इतर देशांचे बंधन आहे. रशियाचे अध्यक्ष पुतिन यांचा निर्णय आंतरराष्ट्रीय कायदा आणि नियमांच्या विरोधात असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे. व्हाईट हाऊसचे प्रेस सेक्रेटरी जेन पेस्की यांनी सांगितले की, राष्ट्राध्यक्ष बिडेन लवकरच युक्रेनच्या DNR आणि LNR क्षेत्रांमध्ये अमेरिकन व्यक्तींद्वारे नवीन गुंतवणूक, व्यापार आणि वित्तपुरवठा प्रतिबंधित करणारा कार्यकारी आदेश जारी करतील. पुढे स्पष्ट केले की कार्यकारी आदेश युक्रेनच्या त्या प्रदेशांमध्ये काम करण्याचा निर्धार असलेल्या कोणत्याही व्यक्तीवर निर्बंध लादण्याचा अधिकार प्रदान करेल. ते म्हणाले की राज्य आणि कोषागार विभागाकडे लवकरच या आदेशाशी संबंधित अतिरिक्त तपशील असतील.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply