Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनचा थेट संयुक्त राष्ट्राशी पंगा : मानवाधिकार प्रमुखांना उइगर नरसंहार प्रकारणाच्या चौकशीस परवानगी नाकारली

मुंबई : चीनमधील (China) उइगरांचा नरसंहार कोणापासूनही लपलेला नाही. अनेक आंतरराष्ट्रीय (International) प्रसारमाध्यमांनीही शिनजियांग प्रदेशाबाबत काही अहवाल दिले आहेत. दरम्यान, जर्मनीत (German) सुरू असलेल्या म्युनिक सुरक्षा परिषदेत चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी यांनी सांगितले की संयुक्त राष्ट्रांच्या (UNO) मानवाधिकार प्रमुख मिशेल बॅचेलेट शिनजियांग प्रांताला भेट देऊ शकता. परंतु त्यांना चौकशी (Inquiry) करू देणार नाहीत.

Advertisement

चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंगद्वारे परिषदेत सहभागी झाले होते. यादरम्यान त्यांना प्रश्न विचारण्यात आला की चीन यूएन बॅचेलेटला शिनजियांगला भेट देण्याची परवानगी देईल का? यावर ते म्हणाले की, चीन सर्व प्रकारचे पक्षपात आणि अनावश्यक आरोप फेटाळून लावतो. अशा टिपण्णीमुळे चीनमधील उइघुर लोकांवरील अत्याचाराच्या दाव्याला बळकटी मिळते आणि अमेरिका चीनवर शिनजियांग प्रांतातील अल्पसंख्याक उइगरांच्या नरसंहाराचा आरोप सातत्याने करत आहे.

Advertisement

रेडिओ फ्री एशिया (आरएफए) ने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की चीनमधील तिबेटीयन बौद्ध धर्माच्या संस्थेवर अलीकडेच झालेल्या हल्ल्यामुळे मठात पोलिस गुप्तचर युनिटची स्थापना करण्यात आली आहे. पूर्वी एक युनिट मठाबाहेर होते, आता युनिटच्या आत राहणारे अधिकारी मठातील भिक्षूंच्या दैनंदिन कामकाजावर लक्ष ठेवत आहेत. तसेच, मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, चीनने बौद्ध भिक्खूंच्या मोबाइल फोनमध्ये एक अॅप स्थापित केले आहे, ज्याद्वारे भिक्षूंच्या सर्व मोबाइल क्रियाकलापांचा शोध लावला जाऊ शकतो.

Loading...
Advertisement

कोरला, चीनच्या झिनजियांग प्रदेशात, एका हायस्कूलच्या मुख्याध्यापक आणि शैक्षणिकाला 18 वर्षांचा तुरुंगवास झाला. कारण त्याने शाळेत सांस्कृतिक कार्यक्रम आयोजित केला होता आणि दोन उईगर विद्वानांना सादर करण्यासाठी आमंत्रित केले होते. प्राचार्य शेरेप हयात यांनी सुप्रसिद्ध उइघुर विद्वान येल्कुन रोजी आणि अब्दुकादिर जलालीद्दीन यांना शाळेत व्याख्यान देण्यासाठी आमंत्रित केले.

Advertisement

रेडिओ फ्री एशिया (RFA) नुसार या दोन्ही विचारवंतांना 2017 मध्ये तुरुंगातही टाकण्यात आले होते. चिनी अधिकार्‍यांनी 2017 पासून शिनजियांगमधील पुनर्शिक्षण शिबिरांच्या विशाल नेटवर्कमध्ये उइगर आणि इतर तुर्किक भाषिकाना ताब्यात घेण्यास सुरुवात केली.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply