Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. रशिया युक्रेनवर हल्ला करणारच.. कोणी केलाय दावा.. जगाची चिंता वाढली

मुंबई : रशिया-युक्रेन (Russia-Ukraine) सीमेवर (Border) प्रचंड तणाव (Extreme stress) असताना रशिया हल्ला (Attack) करेल असे अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन (Joe Biden ) यांनी पुन्हा एकदा सांगितले आहे. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन (Vladimir Putin ) यांनी युक्रेनवर हल्ला करण्याचा निर्णय घेतला आहे, असा अमेरिकेचा विश्वास आहे, असे बायडेन यांनी सांगितले. हा रशियन हल्ला कधीही होऊ शकतो. बेलारूसपासून काळ्या समुद्रापर्यंत रशियाच्या सैन्याने युक्रेनला वेढा घातला आहे आणि रशिया येत्या काही दिवसांत हल्ला करण्याची योजना आखत आहे, असे ते म्हणाले. यामुळे संपूर्ण जग चिंतेत आहे.

Advertisement

व्हाईट हाऊसमध्ये पत्रकारांशी बोलताना अमेरिकन राष्ट्राध्यक्ष म्हणाले की, रशियन सैन्याने ज्या प्रकारे वेढा घातला आहे त्यावरून अमेरिकेचा असा विश्वास आहे की युक्रेनची राजधानी कीव हे मॉस्कोचे लक्ष्य आहे. बायडेन म्हणाले, कोणतीही चूक करू नका, जर रशिया योजना आखून पुढे जात असेल तर ते विनाश आणि अनावश्यक युद्धासाठी जबाबदार असेल. अमेरिका आणि त्याचे मित्र राष्ट्र नाटोच्या प्रत्येक इंच जमिनीचे कोणत्याही धोक्यापासून संरक्षण करण्यासाठी पूर्णपणे तयार आहेत.

Advertisement

बायडेन यांचा ताजा इशारा अशा वेळी आला आहे जेव्हा रशियाच्या युक्रेन सीमेवर तैनात असलेल्या सैन्याची संख्या पाश्चात्य देशांच्या म्हणण्यानुसार सुमारे दोन लाखांवर पोहोचली आहे. दुसरीकडे, रशियाचा दावा आहे की तो हल्ला करणार नाही. परंतु त्याने पाश्चात्य देशांकडून सुरक्षेची हमी मागितली आहे आणि युक्रेन आणि इतर माजी सोव्हिएत देशांना नाटो लष्करी आघाडीतून बाहेर ठेवण्यास सांगितले आहे. तसेच युक्रेनमध्ये शस्त्रे तैनात करू नयेत आणि पूर्व युरोपमधून नाटो सैन्याने माघार घ्यावी.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, पूर्व युक्रेनमधील तणावग्रस्त सीमेवर गुरुवारी जोरदार गोळीबार झाला. जीपीएस सिग्नल जाम झाल्याने आणि मोबाईल फोनचे नेटवर्कही बंद झाल्याने युद्धविरामाचे निरीक्षण करणारे ड्रोन भरकटले. ज्या भागात रशियन-समर्थित फुटीरतावादी युक्रेनियन सैन्याविरुद्ध वर्षानुवर्षे लढा देत आहेत अशा भागात शांतता राखण्याचे काम केलेल्या आंतरराष्ट्रीय वॉचडॉगच्या गटाने गुरुवारी सांगितले की 24 तासांत 300 हून अधिक स्फोट झाले आहेत. मागील महिन्याच्या तुलनेत हा आकडा जवळपास चौपट आहे. युक्रेनच्या सीमेजवळ रशियन सैन्याच्या जमावावर जगभरातील देश लक्ष ठेवून आहेत.

Advertisement

पश्चिमेकडील अधिकार्‍यांनी चेतावणी दिली की, अशांत पूर्वेकडील भागातून ठिणगी पेटू शकते. अलिकडच्या आठवड्यात, अमेरिकेने म्हटले आहे की या संघर्षामुळे रशियाला सीमा ओलांडण्याचे निमित्त मिळू शकते. गुरुवारी स्टॅनित्स्या लुशांका गावात गोळीबार झाला. युक्रेनच्या लष्करी कमांडरने सांगितले की या हल्ल्यात तीन जण जखमी झाले असून अर्ध्या गावाचा वीजपुरवठा खंडित झाला आहे. एक चेंडू बालवाडीत पडला, भिंतीला छिद्र पडले. दुसर्‍या शेलने शाळेच्या कंपाऊंडला तडे गेले आणि आजूबाजूच्या घरांच्या खिडक्यांच्या काचा फोडल्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply