Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

UNSC मध्ये रशिया-अमेरिका आमने-सामने..! ‘त्या’ मुद्द्यावर दोन्ही देशात जोरदार वाद; पहा, कुठे निघालेत दोन्ही देश..?

मुंबई : संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या बैठकीत युक्रेनच्या मुद्द्यावर रशिया आणि अमेरिकेत जोर वाद पाहण्यास मिळाले. या बैठकीत दोन्ही देशांच्या अधिकाऱ्यांनी एकमेकांवर आरोप केले. त्यामुळे वातावरणात काही काळ तणाव होता. रशियाने पाश्चात्य देशांवर मोठे आरोप केले होते. पाश्चिमात्य देशांचे एकमेव लक्ष्य युद्ध आयोजित करणे आहे. तसे झाले नसते तर युक्रेनचे सरकार याआधीच मिन्स्क करार अंमलात आणण्यास भाग पडले असते. हे घडत नसल्यामुळे, आम्ही असे म्हणू शकतो की पश्चिमेला रशियाबरोबर युद्ध हवे आहे.”

Advertisement

न्यूयॉर्कमधील यूएनएससीच्या बैठकीत रशिया-युक्रेन तणावावर अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँटनी ब्लिंकन म्हणाले की, या परिषदेची प्राथमिक जबाबदारी शांतता आणि सुरक्षा राखणे आहे. रशियाची युक्रेनविरुद्धची वाढती आक्रमकता हा शांतता आणि सुरक्षेला सर्वात तात्काळ धोका आहे. ब्लिंकेन म्हणाले की, या संकटाचा थेट परिणाम या परिषदेच्या प्रत्येक सदस्यावर आणि जगातील सर्व देशांवर होत आहे. रशियाने आपल्या आक्रमणासाठी काहीतरी निमित्त काढण्याची योजना आखली आहे. ही हिंसक घटना असू शकते की रशिया युक्रेनवर किंवा युक्रेन सरकारवर अपमानास्पद आरोप करेल, असा संशय यावेळी व्यक्त करण्यात आला. ब्लिंकन पुढे म्हणाले, की या संकटाचे निराकरण करण्यासाठी मुत्सद्देगिरी हा एकमेव जबाबदार मार्ग आहे आणि मिन्स्क कराराच्या अंमलबजावणीद्वारे त्याचा एक आवश्यक भाग आहे.

Advertisement

2014 आणि 2015 मध्ये बेलारूसची राजधानी मिन्स्क येथे एक करार झाला. याला मिन्स्क करार (Minsk Agreement) म्हणतात. 2014 च्या कराराला Minsk I आणि 2015 च्या कराराला Minsk II असे म्हणतात. या करारानुसार युक्रेनचे लष्कर आणि रशिया समर्थक बंडखोर यांच्यातील लढाई संपुष्टात येईल. पण तसे घडले नाही. या करारांची कधीही पूर्ण अंमलबजावणी झाली नाही. युरोपीय देशांना हा करार पुन्हा प्रस्थापित करायचा आहे, जेणेकरून शांतता कायम राहील. युक्रेनने त्याची अंमलबजावणी केली नसल्याचा आरोप रशियाने केला आहे.

Advertisement

दरम्यान, या मुद्द्यावर भारताने गुरुवारी सांगितले की युक्रेनमधील परिस्थिती केवळ राजनैतिक संवादाद्वारे सोडवली जाऊ शकते आणि तणाव ताबडतोब कमी करण्यासाठी “सर्व देशांच्या कायदेशीर सुरक्षेचे हित” सुनिश्चित केले जाऊ शकते. युक्रेन संकटावर संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या बैठकीत भारताने गुरुवारी स्पष्टपणे सांगितले की, तणावात वाढ करणारा कोणताही निर्णय टाळला पाहिजे. संयुक्त राष्ट्रातील भारताचे स्थायी प्रतिनिधी टीएस तिरुमूर्ती म्हणाले, की “आंतरराष्ट्रीय शांतता आणि सुरक्षा साधण्याच्या व्यापक हितासाठी सर्व पक्षांकडून तणावात वाढ करणारे कोणतेही निर्णय टाळता येऊ शकतात.

Loading...
Advertisement

रशियन आक्रमणाच्या शक्यतेबद्दल अमेरिका आणि त्याच्या मित्र राष्ट्रांनी वारंवार जोर देऊनही, भारताने प्रमुख सामरिक भागीदार रशियाच्या कार्यवाहीवर थेट टीका करण्याचे टाळले आहे. संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत भारतीय निवेदनाच्या काही वेळआधी अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन म्हणाले होते, की रशियन आक्रमणाचा धोका खूप जास्त आहे.

Advertisement

रशियाने केलीय मोठी कारवाई.. अमेरिकाही देणार जशास तसे उत्तर; पहा, कशामुळे वाद वाढतोय..?

Advertisement

युद्धाचा धोका कायम..! रशियाने अमेरिका-युरोपला दिला ‘असा’ झटका; अमेरिकेचा संशयही खरा ठरला..

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply