Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

युद्धाचा धोका कायम..! रशियाने अमेरिका-युरोपला दिला ‘असा’ झटका; अमेरिकेचा संशयही खरा ठरला..

दिल्ली : रशिया आणि युक्रेनमधील युद्धाचा धोका या क्षणी टळलेला नाही. रशियाने याआधी दावा केला होता, की त्यांचे सैन्य युक्रेनच्या सीमेवरून माघार घेत आहे, परंतु अद्याप तसे होताना दिसत नाही. इतकेच नाही तर बेलारूस, क्रिमिया आणि पश्चिम रशियाच्या सीमेवर अजूनही लष्करी कारवाया सुरू आहेत. युक्रेनच्या सीमेवरून सैन्य मागे घेण्याच्या घोषणेच्या विरोधात रशियाने या प्रदेशात किमान 7,000 अधिक सैन्य तैनात केल्याचा दावाही अमेरिकेने केला आहे.

Advertisement

मॅक्सरच्या हाय-रिजोल्यूशन उपग्रह प्रतिमा, गेल्या 48 तासांमध्ये क्लिक केल्या गेल्या, बेलारूस-युक्रेन सीमेपासून सहा किलोमीटरपेक्षा कमी अंतरावरआणि क्रिमिया आणि पश्चिम रशियामध्ये सैन्य आणि चिलखती उपकरणे तैनात आहेत. एका खाजगी अमेरिकन कंपनीने शेअर केलेल्या या उपग्रह प्रतिमांमध्ये, स्वयंचलित तोफखाना युनिट बेलारूसमध्ये प्रशिक्षण घेताना दिसत आहेत.

Advertisement

मॅक्सरने शेअर केलेल्या या छायाचित्रांमध्ये एक नवीन मोठे फील्ड हॉस्पिटल देखील दिसू शकते. एका खाजगी अमेरिकन कंपनीने घेतलेले हे फोटो, अलीकडेच बेलारूसमधील एका एअरफील्डमध्ये तैनात केलेल्या मोठ्या संख्येने सैन्य आणि मिलिटरी युनिट्स त्यांच्या ठिकणावरून निघून जाताना दाखवतात.

Loading...
Advertisement

ज्या भागात रशियाने आपले सैन्य वाढ केले ​​आहे ते बहुतांश युक्रेनच्या उत्तर आणि ईशान्येला आहेत. त्यात युक्रेनच्या आग्नेय आणि क्रिमियामधील प्रमुख हवाई ठिकाणांचाही समावेश आहे. जो रशियाने 2014 मध्ये ताब्यात घेतला होता. युक्रेनमधील संकटावर मुत्सद्दीपणे तोडगा काढण्यात रशियाला स्वारस्य असू शकते असे संकेत मिळत असले तरी, त्याने या प्रदेशातून आपले सैन्य मागे घेण्यास सुरुवात केल्याचे काही संकेत आहेत. रशियाने युक्रेनभोवती मोठ्या प्रमाणावर सैन्य, क्षेपणास्त्रे आणि युद्धनौकांची उभारणी केली आहे, हे शीतयुद्धानंतर युरोपसाठी सर्वात वाईट सुरक्षा धोके म्हणून पाहिले जाते.

Advertisement

त्याचवेळी नाटोनेही अशा सर्व सूचना फेटाळून लावल्या असून युक्रेनच्या सीमेवरील धोका कमी झाल्याचे सांगितले जात होते. युक्रेनवर रशियाचे आक्रमण कधीही होऊ शकते, असेही अमेरिकेने गुरुवारी सांगितले होते. व्हाईट हाऊसचे प्रेस सेक्रेटरी जेन साकी यांनी हमला केव्हाही होण्याची भीती व्यक्त केली. “आमचा विश्वास आहे की हमला केव्हाही होऊ शकतो आणि रशिया खोटी कारणे देऊन आक्रमण करू शकतो,” असे साकी यांनी पत्रकार परिषदेत पत्रकारांना सांगितले.

Advertisement

रशिया-अमेरिकेच्या वादात भारत कोणाच्या बाजूने..? ; पहा, अमेरिकेने ‘कसा’ आखलाय प्लान..?

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply