Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. आता समुद्राचे पाणीही देणार जोरदार झटका; पहा, पुढील 30 वर्षात कोणत्या संकटाचा मिळालाय इशारा..?

मुंबई : अमेरिकेच्या सभोवतालच्या समुद्राची पातळी गेल्या 100 वर्षांपेक्षा पुढील 30 वर्षांत अधिक वाढेल. अमेरिकेची अंतराळ संस्था नासासह (NASA) अनेक एजन्सींच्या अहवालात असे म्हटले आहे. मंगळवारी प्रसिद्ध झालेल्या या अहवालात अमेरिकेच्या समुद्र किनारी परिसरातील पाण्याची पातळी 2050 पर्यंत आजच्या तुलनेत 25-30 सेंटीमीटरने जास्त असेल असा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे.

Advertisement

हा अहवाल आधीच्या संशोधनास समर्थन देतो. समुद्राची पातळी चिंताजनक पातळीवर वाढत आहे आणि जगभरातील लोकांना धोका आहे. अहवालानुसार, समुद्राच्या पातळीत वाढ होईल. 2050 पर्यंत सरासरी 10 पट अधिक महापूर आणि त्यांची तीव्रता स्थानिक कारणांमुळे वाढू शकते. हा अहवाल 2017 मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या अहवालाचे अपडेशन आहे आणि प्रथमच, पुढील 30 वर्षांसाठी अंदाज देण्यात आला आहे. तथापि, या संशोधन अहवालाचे प्रमुख लेखक म्हणतात, की दीर्घकाळात बर्फ वितळल्यामुळे समुद्राच्या पातळीत होणारी भयानक वाढ कदाचित सन 2100 आधी सुरू होणार नाही. अहवालानुसार, समुद्राची पातळी कितीतरी कमी किंवा जास्त असेल. याचे कारण म्हणजे बुडणारी जमीन, नाले आणि वितळलेले बर्फ यातून सोडले जाणारे पाणी.

Loading...
Advertisement

अमेरिकेमधील सर्वाधिक समुद्र पातळी आखाती आणि पूर्व किनारी भागात असेल. तर पश्चिम किनारी भागामध्ये सरासरीपेक्षा कमी असेल. उदाहरणार्थ, आता आणि 2060 दरम्यान ही वाढ अमेरिकेच्या गॅल्व्हेस्टन आणि अन्य प्रांतात 25 इंच असेल, सेंट पीटर्सबर्ग आणि फ्लोरिडामध्ये 24 इंचांपेक्षा कमी असेल. त्याचप्रमाणे, हे सिएटलमध्ये 9 इंच आणि लॉस एंजेलिसमध्ये 14 इंच अपेक्षित आहे. समुद्राची पातळी जास्त असल्याने वादळामुळे होणारे नुकसान खूप जास्त आहे. याबरोबरच सामान्य दिवसातही त्यांच्यामुळे अनेक समस्या उद्भवतात.

Advertisement

अर्र.. हेही संकट आहेच का..! पहा, जागतिक तापमानवाढीचा समुद्रावर कसा पडलाय इफेक्ट..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply