Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

.. तरीही रशियाने युक्रेनला केलेय अगदीच बेजार; पहा, रशिया कसा देतोय या देशाला त्रास..?

मुंबई : अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांच्यासह अनेक पाश्चिमात्य नेते रशियाकडून युक्रेनवर आक्रमण होण्याचा सतत इशारा देत आहेत. दरम्यान, रशियाने युक्रेनच्या सीमेवरून काही सैन्य मागे घेतल्याचे म्हटले आहे. मात्र, त्यानंतरही रशिया वेगळ्याच पद्धतीने युक्रेनला त्रास देत आहे. युक्रेनचे संरक्षण मंत्रालय आणि अनेक बँकांच्या वेबसाइट्स ठप्प झाल्या आहेत. यामागे रशियाचा हात असल्याचे युक्रेनचे मत आहे. याचे कारण म्हणजे सन 2014 मध्येही रशियाने असेच केले होते. युक्रेनमधील अनेकांचे म्हणणे आहे की, रशियन बाजूने कोणताही गोळीबार न करता हमला सुरू झाला आहे.

Advertisement

वॉल स्ट्रीट जर्नलच्या वृत्तानुसार, युक्रेनच्या अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की, एकीकडे रशियाने तीन बाजूंनी सैन्य तैनात केले आहे आणि दुसरीकडे ते अस्थिर करण्याचा प्रयत्न करत आहे. सायबर हमले (cyber attack), आर्थिक गडबड आणि बॉम्ब हमल्यांच्या खोट्या धमक्यांद्वारे युक्रेनला अस्थिर करण्याचा प्रयत्न रशियाकडून केला जात आहे. रशियन सैन्य आणि त्याच्या मित्रांनी युक्रेनवर आपली पकड आधीच घट्ट केली आहे. युक्रेनचे लोक म्हणतात की रशियाने युद्ध न करता कमकुवत करण्यासाठी संकरित युद्ध (hybrid war) सुरू केले आहे. इतकेच नाही तर अमेरिका आणि ब्रिटनचे असेही म्हणणे आहे की रशियाही सत्तापालट करण्याचा प्रयत्न करत आहे जेणेकरून ते स्वतःचे मुखवटा घातलेले सरकार बनवू शकेल.

Advertisement

युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांचे सुरक्षा मार्गदर्शक ओलेक्सी डॅनिलोव्ह म्हणाले की, रशियाचे पहिले काम आपल्याला आतून कमकुवत करणे आहे. खरं तर, रशियाने 2014 मध्ये क्रिमियासह युक्रेनचा काही भाग ताब्यात घेतला. तेव्हापासून रशिया युक्रेनला कमकुवत करण्यासाठी वेगवेगळे डाव टाकत आहे. यातील एक डाव म्हणजे रशियाने पूर्व युक्रेनमध्ये घट्ट पकड घेतली आणि अलिप्ततावादाला खतपाणी घालण्याचे सतत प्रयत्न केले. हे फुटीरतावादी युक्रेनच्या लष्करावर सातत्याने हमले करत आहेत. या अशांततेच्या आडून रशियन सैन्य युक्रेनमध्ये घुसखोरी करू शकते, असे तज्ज्ञांचे मत आहे. 2008 मध्ये रशियाने जॉर्जियामध्ये असेच केले होते. रशियाकडून 2014 पासून असे प्रयत्न सुरू आहेत.

Loading...
Advertisement

युक्रेन हा पूर्व युरोपमधील सर्वात गरीब देशांपैकी एक आहे, ज्याची अर्थव्यवस्था खूप कमकुवत आहे. सैन्य तैनात करून तणाव कायम ठेवण्याची रशियाची रणनीती आहे जेणेकरून इतर देशांतील गुंतवणूकदार बाहेर पडू लागतील आणि युक्रेनची अर्थव्यवस्था ठप्प होईल. खरे तर युक्रेनने रशियाऐवजी युरोपसोबत आपल्या व्यापारात वाढ केली आहे. यामुळे रशिया संतापला आहे. इतकेच नाही तर रशियाने नुकताच काळ्या समुद्रावर लष्करी सराव केला. रशियन नौदलाचा ताफा येथे तैनात असल्यामुळे युक्रेनच्या बंदरांमधील व्यापारी जहाजांच्या हालचालींवर परिणाम होत आहे. युक्रेनच्या अर्थव्यवस्थेला कमकुवत करून घेरण्याचेही हे धोरण आहे. युक्रेनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने याला रशियाचे संकरित युद्ध (hybrid war) म्हटले आहे.

Advertisement

कोणत्याही शत्रू देशाला आतून कमकुवत करणे, सायबर हमला करणे, अर्थव्यवस्थेला धोका निर्माण करणे यासारख्या रणनीतींचा संकरीत युद्धात समावेश केला जाऊ शकतो. हायब्रीड वॉरफेअर (hybrid warfare) मध्ये कोणतीही रणनीती कधीही आजमावली जाऊ शकते. दुसर्‍या देशाची राजकीय, आर्थिक स्थिरता कमी करणे. सामाजिक उपद्रव निर्माण करण्यासारख्या रणनितींचा यात समावेश आहे.

Advertisement

G7 देश रशियाच्या विरोधात..! श्रीमंत देशांनी रशियाला दिलाय ‘हा’ गंभीर इशारा; रशियाचे होईल मोठे नुकसान

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply