Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. ‘तिथे’ उडणार युद्धाचा भडका..! पहा, कुणी केलाय ‘हा’ खळबळजनक दावा..

दिल्ली : रशिया आणि युक्रेनमधील तणावपूर्ण परिस्थितीत चर्चा सुरू ठेवण्याचे रशियाकडून सांगण्यात आले आहे. मात्र, तणाव इतका वाढला आहे की, रशियाकडून केव्हाही हमला होण्याची शक्यता आहे. युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर झेलेन्स्की यांनी त्यांच्या फेसबुक पोस्टमध्ये दावा केला आहे की, उद्या म्हणजेच 16 फेब्रुवारीला रशियाकडून युक्रेनवर आक्रमण होऊ शकते. रशियाकडून कोणताही इशारा न देता आक्रमण होण्याची शक्यताही अमेरिकेने व्यक्त केली आहे.

Advertisement

युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर झेलेन्स्की यांनी त्यांच्या फेसबुक पोस्टमध्ये दावा केला आहे की, “16 फेब्रुवारी हा रशियाचा युक्रेनवर हमला करण्याचा दिवस असेल.” तर अमेरिकेत असताना पेंटागॉनच्या प्रवक्त्याने सांगितले की, “अमेरिकेला अजूनही विश्वास नाही की व्लादिमीर पुतिन यांनी आक्रमण करण्याचा निर्णय घेतला आहे, परंतु हे शक्य आहे की ते इशाऱ्याशिवाय पुढे जातील.”

Advertisement

रशियाच्या मुत्सद्द्याने सोमवारी राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांना आक्रमणाची भीती असूनही युक्रेनवरील वाढत्या तणावाच्या मुद्द्यावर रशियाच्या सुरक्षा मागण्यांबाबत पश्चिमी देशांबरोबर चर्चा सुरू ठेवण्याची सूचना केली. रशियाला पाश्चात्य देशांकडून हमी हवी आहे की ‘नाटो’ युक्रेन आणि इतर माजी सोव्हिएत देशांना सदस्य बनवणार नाही, युक्रेनमध्ये शस्त्रे तैनात करणे थांबवेल आणि पूर्व युरोपमधून आपले सैन्य मागे घेईल. मात्र, या मागण्या पाश्चिमात्य देशांनी फेटाळून लावल्या आहेत.

Advertisement

पुतिन यांच्याबरोबरील बैठकीत परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लावरोव्ह यांनी सांगितले, की रशियाने अमेरिका आणि त्याच्या मित्र राष्ट्रांबरोबर चर्चा सुरू ठेवावी, जरी त्या देशांनी रशियाच्या सुरक्षा मागण्या नाकारल्या आहेत. अमेरिकेने युरोपमधील क्षेपणास्त्र तैनातीची मर्यादा, लष्करी सरावांवर बंदी आणि आत्मविश्वास वाढवण्याच्या इतर उपाययोजनांबाबत वाटाघाटी करण्याची ऑफर दिली आहे, असे लावरोव्ह म्हणाले. ते म्हणाले की चर्चा “अनिश्चित काळासाठी चालू शकत नाही, परंतु या टप्प्यावर मी चर्चा सुरू ठेवण्यासाठी आणि विस्तारित करण्यास सांगेन”.

Loading...
Advertisement

मुत्सद्दी प्रयत्न सुरू ठेवण्यात काही अर्थ आहे का, असे पुतिन यांना विचारले असता, लावरोव्ह यांनी उत्तर दिले की चर्चेची शक्यता संपलेली नाही आणि चर्चा सुरू ठेवण्याची ऑफर दिली. पुतिन म्हणाले की, पश्चिमी देश कोणत्याही निर्णायक परिणामांशिवाय रशियाला “अंतहीन चर्चेत” गुंतवण्याचा प्रयत्न करू शकतात. लाव्हरोव्ह म्हणाले की, ‘नेहमीच संधी असते.’ ते म्हणाले की त्यांचे मंत्रालय अमेरिका आणि त्याच्या मित्र राष्ट्रांना रशियाच्या मुख्य मागण्यांमध्ये अडथळा आणू देणार नाही.

Advertisement

दरम्यान, नाटोचे आणखी सैन्य सोमवारी पूर्व युरोपमध्ये दाखल झाले, तर काही देशांनी त्यांचे नागरिक आणि मुत्सद्दींना युक्रेन सोडण्यास सांगितले आहे. जर्मन चान्सलरने युक्रेन गाठून देशावर रशियन आक्रमणाची शक्यता टाळण्याचा प्रयत्न केला. जर्मन चान्सलर ओलाफ शोल्त्झ सोमवारी युक्रेनमध्ये आले आणि त्यांनी मॉस्कोला जाण्याची आणि रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांना माघार घेण्यास पटवून देण्याची योजना आखली. मॉस्कोने युक्रेनवर हमला करण्याची कोणतीही योजना नाकारली असली तरी सीमेवर 1,30,000 सैन्य तैनात केले आहे. रशियाने अल्पावधीत इतकी लष्करी ताकद जमा केली आहे की तो कधीही आक्रमण करू शकतो, असे अमेरिकेचे मत आहे.

Advertisement

अर्र.. युद्धाला तोंड फुटणार..! तब्बल 1 लाख सैन्य जमलेय सीमेवर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply