Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’ संकटास फक्त चीनच जबाबदार; भारताच्या परराष्ट्र मंत्र्यांनी चीनवर केलाय गंभीर आरोप; पहा, काय आहे प्रकार ?

दिल्ली : परराष्ट्र मंत्री डॉ. एस. जयशंकर ऑस्ट्रेलियातील मेलबर्न येथे क्वाड देशांच्या परराष्ट्र मंत्र्यांच्या बैठकीत सहभागी झाले होते. या बैठकीत विविध मुद्द्यांवर चर्चा करण्यात आली. बैठकीनंतर परराष्ट्र मंत्री एस. प्रसारमाध्यमांना संबोधित करताना जयशंकर म्हणाले की, आम्ही भारत-चीन संबंधांवर चर्चा केली कारण आमच्या शेजारी जे काही घडत आहे त्याचा हा भाग होता.

Advertisement

याबाबत आम्ही एकमेकांना माहिती दिली. ही एक समस्या आहे ज्यामध्ये अनेक देशांना कायदेशीर स्वारस्य आहे. विशेषतः जर ते इंडो-पॅसिफिक प्रदेशातील असतील. 2020 मध्ये सीमेवर सुरक्षा दल तैनात न करण्याच्या लेखी कराराकडे चीनने दुर्लक्ष केल्यामुळे ही परिस्थिती निर्माण झाल्याचे ते म्हणाले. जेव्हा एखादा मोठा देश लिखित वचनबद्धतेचे नियम मोडतो तेव्हा तो संपूर्ण आंतरराष्ट्रीय समुदायासाठी काळजीचा मुद्दा असतो.

Advertisement

जयशंकर पुढे म्हणाले की, आम्ही दहशतवाद आणि अतिरेक्यांबाबतही चर्चा केली. सीमापार दहशतवादाबद्दल आम्ही गंभीर आहोत. हा मुद्दा बहुपक्षीय मंचावर मांडण्याचा आणि दहशतवादविरोधी सहकार्याला प्रोत्साहन देण्याचा आमचा प्रयत्न आहे. ऑस्ट्रेलियन परराष्ट्र मंत्री मॉरिस पायने म्हणाले की, आम्हाला विश्वास आहे की व्यापक आर्थिक सहकार्य करार (CECA) दोन्ही देशांसाठी नवीन व्यापार आणि गुंतवणुकीच्या संधी निर्माण करेल. विशेषत: आमच्या अर्थव्यवस्थांना COVID च्या प्रभावातून सावरण्यास मदत होईल.

Advertisement

पायने म्हणाले की, फ्रेंडशिप स्कॉलर प्रोग्राम अंतर्गत, भारतीय विद्यार्थ्यांना ऑस्ट्रेलियातील आघाडीच्या विद्यापीठांमध्ये शिकण्यास मदत करण्यासाठी ऑस्ट्रेलियन सरकार 4 वर्षांमध्ये 11 मिलियन अमेरिकी डॉलर मदत देईल. क्वाड बैठकीच्या बाजूला, अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँटनी ब्लिंकन यांनी मेलबर्नमध्ये त्यांचे भारताचे परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांची भेट घेतली. या दरम्यान उभय नेत्यांनी द्विपक्षीय संबंध, अफगाणिस्तानमधील सद्यस्थिती, रशिया-युक्रेन संकटातील राजनैतिक प्रयत्न आणि सध्याचे कोरोना संकट यावर चर्चा केली.

Advertisement

चीनमुळे ‘या’ देशाला बसणार 50 कोटी डॉलरचा फटका; अमेरिकेने 28 फेब्रुवारीपर्यंत दिलीय मुदत

Advertisement

चीनी तंत्रज्ञानाचा कारनामा..! फक्त एकाच सेकंदात केलाय ‘हा’ मोठा चमत्कार; जाणून घ्या, काय आहे संशोधकांचा दावा..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply