Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रशियाने फ्रान्सलाही दिलाय जोरदार झटका..! ‘त्या’ संकटावर मार्ग काढण्याचा प्लानही गेला फेल..

दिल्ली : फ्रान्सचे राष्ट्राध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांची भेट घेतली. त्यानंतर मीडिया रिपोर्ट्समध्ये दावा करण्यात आला होता, की युक्रेनमधील तणाव कमी करण्यासाठी दोन्ही देशांनी एक करार केला आहे, परंतु आता रशियाचे प्रवक्ते दिमित्री पेस्कोव्ह यांनी असे सर्व दावे फेटाळून लावले आहेत. पेस्कोव्ह म्हणाले, की ‘सध्याच्या परिस्थितीत रशिया आणि फ्रान्समध्ये कोणताही करार झालेला नाही. फ्रान्स नाटोचा सदस्य आहे, परंतु तो त्याचे नेतृत्व करत नाही.

Advertisement

रशियाचे सैन्य बेलारूसमधून लवकरच बाहेर पडेल असे रशियाने मॅक्रॉन यांना वचन दिले होते, असे फ्रेंच अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे. तसेच, युक्रेन नजीकच्या भविष्यात बॉर्डरजवळ कोणताही नवीन लष्करी सराव करणार नाही. यावर पेस्कोव्ह म्हणाले, की युक्रेनमध्ये सैन्य तैनात करण्याचा हेतू नेहमीच तात्पुरता होता, परंतु ही तैनाती कधी संपेल याबद्दल कोणतेही आश्वासन दिले गेले नाही. रशियन प्रवक्त्याने देखील नवीन युक्तीबद्दल कोणतेही विधान केले नाही. रशियाच्या अध्यक्षांची भेट घेतल्यानंतर मॅक्रॉन यांनी मंगळवारी कीवमध्ये युक्रेनच्या अध्यक्षांचीही भेट घेतली. या दरम्यान मॅक्रॉन म्हणाले, की ‘आपण ज्या तणावात आहोत त्याला कमी लेखू नये. काही तासांच्या चर्चेने हे संकट सुटू शकेल असे मला वाटत नाही.

Advertisement

सुमारे दोन आठवड्यांआधी पॅरिसमध्ये झालेल्या 8 तासांच्या बैठकीनंतर रशिया आणि युक्रेनमध्ये युद्धबंदीवर सहमती झाली. आता लवकरच हे दोन्ही देश बर्लिनमध्ये भेटणार आहेत. यावर युक्रेनचे अध्यक्ष म्हणाले, की ‘आम्ही बर्लिनमधील बैठकीकडे सकारात्मकतेने पाहतो, परंतु अद्यापपर्यंत रशियाकडून असे कोणतेही संकेत मिळालेले नाहीत की ते क्रिमियाचे सामीलीकरण मागे घेण्यास तयार आहे. रशियाची माघार ही कोणत्याही कराराची पूर्वअट आहे.

Loading...
Advertisement

डिसेंबरमध्ये संकट सुरू झाल्यापासून पुतिन यांना भेटणारे मॅक्रॉन हे पहिले पाश्चात्य नेते होते. अमेरिकन अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे, की रशियाने युक्रेनच्या सीमेजवळ 1,10,000 सैन्य जमा केले आहे आणि ते फेब्रुवारीच्या मध्यापर्यंत पूर्ण-प्रमाणावर आक्रमण करण्यासाठी पुरेसे मोठे सैन्य जमा करण्याच्या मार्गावर आहे. रशियाने ठामपणे सांगितले, की त्यांचा आक्रमण करण्याचा कोणताही प्लान नाही. युक्रेनला नाटोचे सदस्य बनवले जाणार नाही, अशी हमी रशियाने अमेरिकेकडे मागितली आहे. अमेरिकेने मात्र याचा इन्कार केला आहे.

Advertisement

.. म्हणून रशिया NATO वर भडकला..! म्हणाला, ‘हा’ तर रशियाला धमकावण्याचाच प्रकार..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply