Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. म्हणून वाढलेय पाक-चीनचेही टेंशन..! पहा नेमका काय खेळ चालूये बलुचिस्तानमध्ये

दिल्ली : बलुचिस्तान प्रांताला युद्धक्षेत्रात रुपांतरित करण्याच्या पाकिस्तानच्या प्रवृत्तीने सुरक्षा दलांवरचे टेंशन आणखी वाढले आहे. व्यापक लक्ष्यित हल्ले करून हिंसाचार आणि दहशतवादाला चालना देण्यात या भूमिकेवर सध्या जगभरात वादविवाद सुरू झाला आहे. राजकीय आणि सुरक्षा विश्लेषकांचा असा विश्वास आहे की अफगाणिस्तानमधील अस्थिर परिस्थिती हे इतर शेजारी देशांतील दहशतवादी गटांना परकीय पाठिंब्याने फुटीरतावादी दहशतवादी संघटनांकडून पुन्हा एकत्र येण्यामागे आणि लक्ष्यित हल्ल्यांचे मुख्य कारण आहे. त्यामुळे पाकिस्तान आणि पाकिस्तानच्या भूप्रदेशात जास्त डोके लावणाऱ्या चीनचीही डोकेदुखी वाढली आहे.

Advertisement

बलुचिस्तानमध्ये दहशतवादी गटांनी केलेल्या हल्ल्यांच्या ताज्या मालिकेत डझनभर सुरक्षा कर्मचारी मारले गेले आहेत असे वृत्त आहे. बॉम्बस्फोट, चकमक, हल्ला आणि जोरदार गोळीबारातही मोठ्या संख्येने दहशतवादी मारले गेले आहेत. निवृत्त लेफ्टनंट जनरल तानात मासून म्हणाले, “प्रदेशाची विशालता, पाकिस्तान-अफगाणिस्तान सीमेवरील शिथिल नियंत्रण आणि परदेशी घटकांचा सहभाग लक्षात घेता, प्रांतात दहशतवादाचे पुनरुत्थान अनपेक्षित नाही.” इथे चीन-पाकिस्तान इकॉनॉमिक कॉरिडॉरचा मार्ग असल्याने बलुचिस्तान प्रांताला खूप महत्त्व आहे. अतिरेकी गट सीपीईसी मार्गावरील संवेदनशील सुरक्षा प्रतिष्ठानांना आणि सीमा रेषेवर मोठ्या हल्ल्यांसह लक्ष्य करत आहेत. परिणामी किमान 20 पाकिस्तानी सैनिकांचा मृत्यू झाला आहे. 28 जानेवारी रोजी पाकिस्तान-इराण सीमेजवळील केच भागात सुरक्षा चौकीवर झालेल्या हल्ल्यात 10 जवान शहीद झाले होते. बलुचिस्तान लिबरेशन फ्रंट (BLF) या फुटीरतावादी गटाने दावा केलेला हा सर्वात प्राणघातक हल्ला होता.

Loading...
Advertisement

3 फेब्रुवारी रोजी पंजगुर आणि नोश्की जिल्ह्यांतील दहशतवादी हल्ले, सुरक्षा चौक्या आणि प्रतिष्ठानांना लक्ष्य करून पाकिस्तानी सुरक्षा दलांनी हाणून पाडले. परिणामी यात किमान सात जवान आणि 13 दहशतवादी ठार झाले. 64 अब्ज डॉलर्सच्या CPEC प्रकल्पांतर्गत ग्वादरची 600 किमी लांबीची किनारपट्टी, अफगाणिस्तानात अफगाण तालिबानचा ताबा, बलुच फुटीरतावादी गटांना भारताचा पाठिंबा आणि शेवटी झैनबियुनसह इराणी दहशतवादी गट हे बलुचिस्तानमधील अशांततेमागील प्रमुख कारणे असल्याचे विश्लेषकांचे मत आहे. बलुचिस्तान फुटीरतावादी गट नेहमीच सीपीईसी प्रकल्पाला विरोध करत आहेत आणि चीनने त्यांच्या संसाधनांची चोरी केल्याचा आरोप केला आहे. 1947 मध्ये ब्रिटिश औपनिवेशिक राजवटीच्या समाप्तीदरम्यान बळजबरीने पाकिस्तानमध्ये समाविष्ट करण्यात आल्याचा दावा करून फुटीरतावादी गटांनी पाकिस्तानमध्ये प्रांताच्या समावेशास विरोध केला आहे. विश्लेषकांचे असेही म्हणणे आहे की बलुचिस्तान प्रांताची विस्तीर्णता विस्तृत पर्वत आणि शेती नसलेला भूभाग; दहशतवादी संघटना पुन्हा एकत्र येण्यासाठी हा प्रांत सर्वात योग्य ठिकाण बनला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply