Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. बुर्ज खलिफाच्या त्या समस्येपुढे टेकले सर्वांनी हात..! पहा काय घोळ झाला होता बांधकामातच

दुबई : संयुक्त अरब अमिरातीमध्ये स्थित दुबई हे जगातील सर्वात सुंदर पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे. या वाळवंटातील महानगरातील सर्वात आकर्षक गोष्ट म्हणजे जगातील सर्वात उंच इमारत बुर्ज खलिफा. ही चमकणारी काचेची इमारत 830 मीटर उंचीची जगातील सर्वात उंच इमारत आहे. या इमारतीत सर्व सुविधा उपलब्ध आहेत. पण या इमारतीत एक मोठी कमतरता आहे आणि ती म्हणजे तिची सांडपाणी व्यवस्था.

Loading...
Advertisement

जगातील सर्वात आलिशान इमारत असूनही ती दुबईच्या सांडपाणी प्रणालीशी जोडलेली नाही. त्यामुळे त्याची सांडपाणी साफ करण्याची पद्धत फार जुनी आणि ‘घाणेरडी’ आहे. चकाकणारा भव्य टॉवर आणि इमारतीतील सांडपाणी साफ करणाऱ्या ट्रकची दररोज रांग ट्रकमध्ये भरली जाते. येथून हा कचरा शहराबाहेर नेला जातो. आता तुम्ही विचार करत असाल की सांडपाण्याची व्यवस्था केल्याशिवाय गगनचुंबी इमारतीवर १.५ अब्ज डॉलर्स कसे खर्च करता येतील? होय जेव्हा बुर्ज खलिफा पूर्ण झाला, तेव्हा दुबई 2008 च्या आर्थिक संकटाच्या परिणामांपासून मुक्त नव्हता. त्यामुळे शहराच्या आधीच अडचणीत असलेल्या गटार व्यवस्थेत ते जोडण्याचा खर्च म्हणजे पैशाची अनावश्यक उधळपट्टी ठरली असती. मलनिस्सारण ​​व्यवस्था सुधारण्यापेक्षा दररोज कचरा बाहेर काढणे हा स्वस्त पर्याय आहे, अशी निर्मात्यांना खात्री होती. तथापि 35000 लोकांच्या राहण्याची क्षमता असलेली ही इमारत दिवसाला तब्बल 15 टन सांडपाणी तयार करण्यास सक्षम आहे. आता सांडपाणी प्रणालीचा पुनर्विकास करण्याची योजना आहे परंतु हे काम 2025 पर्यंत पूर्ण होणार नाही. त्यामुळे बुर्ज खलिफाला जाताना नारंगी रंगाच्या ट्रकच्या ताफ्यावर लक्ष ठेवा आणि ते पाहताच खिडक्या बंद करा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply