Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीन-पाकला झटका देण्यासाठी भारत सज्ज..! पहा नेमका काय घेतलाय महत्वाचा निर्णय

दिल्ली : चीन आणि पाकिस्तानच्या लष्कराचा वाढता धोका लक्षात घेऊन भारताने 2022 या वर्षासाठी एकूण संरक्षण बजेट 5.25 लाख कोटी रुपयांपर्यंत वाढवले ​​आहे. 2021-22 मध्ये ते 4.78 लाख कोटी होते. यावेळच्या संरक्षण बजेटमध्ये भारतीय नौदलासाठी भारतीय लष्करापेक्षा जास्त बजेट ठेवण्यात आले आहे. लष्करासाठी 32,015 कोटी तर भारतीय नौदलासाठी 47,590 कोटींची तरतूद करण्यात आली आहे. भारताने नौदलाच्या संरक्षण बजेटमध्ये ही वाढ अशा वेळी केली आहे जेव्हा चीन आणि पाकिस्तानचे नौदल हिंदी महासागरासाठी नापाक योजना आखत आहेत.

Advertisement

भारतीय नौदलाचे अधिकारी म्हणतात की त्यांना सध्या धोक्याचा सामना करण्याचा आत्मविश्वास आहे, परंतु निधीच्या कमतरतेमुळे त्यांची चीन आणि इतर देशांशी स्पर्धा करण्याची क्षमता धोक्यात आली आहे. समुद्रावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी अत्यंत महत्त्वाची असलेली भारतीय पाणबुडी आता दोन दशके जुनी झाली आहे. भारताला आपल्या युद्धनौकांची संख्या 200 पर्यंत वाढवायची आहे. भारतीय नौदलाला तिसरी विमानवाहू युद्धनौका हवी आहे पण त्याला अद्याप मंजुरी मिळालेली नाही. भारतीय नौदलाकडे सध्या 130 युद्धनौका आहेत, जे चीनच्या नौदल सामर्थ्याच्या फक्त एक तृतीयांश आहे. चीनच्या नौदलाकडे 350 युद्धनौका आणि पाणबुड्या आहेत, जी जगातील सर्वात मोठी आहे. या धमकीनंतरही नौदलाला कमी पैशात काम करावे लागले. चीनसोबतच पाकिस्तानही आपली युद्धशक्ती सातत्याने वाढवत आहे. पाकिस्तानच्या नौदलाने चीनला अनेक अत्याधुनिक युद्धनौका आणि पाणबुड्या बनवण्याचे आदेश दिले आहेत, ज्या आता हळूहळू मिळत आहेत. अशा परिस्थितीत भारतीय नौदलासाठी दुहेरी धोका निर्माण झाला आहे.

Loading...
Advertisement

जगातील सर्वात मोठे नौदल तयार करणारा चिनी ड्रॅगन सतत हिंदी महासागरात डोकावत असतो. चीनच्या नौदलाची जहाजे दक्षिण चीन समुद्रापासून आफ्रिकेतील जिबूतीपर्यंत सतत गस्त घालत आहेत. दक्षिण चिनी समुद्रावर ‘ताब्या’नंतर चीनची नजर भारतीय प्रभावाचे सागरी क्षेत्र मानल्या जाणाऱ्या हिंदी महासागरावर असेल, असे मानले जात आहे. चीननेही याचे स्पष्ट संकेत दिले आहेत. ड्रॅगन पाकिस्तानच्या ग्वादरमध्ये नौदल तळ बांधत आहे. त्याच वेळी, त्याचा नौदल तळ जिबूतीमध्ये आधीच अस्तित्वात आहे. चीनला भविष्यात श्रीलंका आणि मालदीवमध्येही आपल्या नौदलाची क्रिया वाढवायची आहे. एवढेच नाही तर चीनने नुकतीच आपली पाणबुडीही म्यानमारला दिली आहे. चीनची व्यापारी जहाजे आता बंगालच्या उपसागरात सिंगापूरहून म्यानमारपर्यंत माल घेऊन जात आहेत. यामुळे चीनला भारताच्या नाकाखाली कारवाया करण्याची संधी मिळाली आहे. हा धोका ओळखून भारताने आपल्या युद्धनौका पूर्वीपेक्षा अधिक गस्तीवर पाठवण्यास सुरुवात केली आहे.

Advertisement

द प्रिंटच्या वृत्तानुसार, दुसऱ्या महायुद्धानंतर पहिल्यांदाच इतक्या युद्धनौका भारताच्या आसपासच्या समुद्रात गस्त घालत आहेत. चीन आणि अमेरिका, ब्रिटन, ऑस्ट्रेलिया यांसारखे पाश्चात्य देश आता हिंदी महासागरात आपली गस्त वाढवत आहेत. भारतीय नौदलाच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याच्या म्हणण्यानुसार, 125 विदेशी युद्धनौका सध्या हिंदी महासागरात नेहमीच असतात. 11 सप्टेंबरला अमेरिकेत झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यानंतर तैनात करण्यात आलेल्या युद्धनौकांपेक्षा हे प्रमाण 3 पट अधिक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply