Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीन दौऱ्याआधीच पाकिस्तानला बसलाय झटका.. रशियाने केलेय ‘असे’ काही; जाणून घ्या..

दिल्ली : जागतिक राजकारणात पाकिस्तानला पुन्हा एकदा झटका बसला आहे. पंतप्रधान इम्रान खान यांच्या आगामी चीन दौऱ्यात रशिचाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांची भेट घेणार असल्याच्या बातम्या येत होत्या. मात्र, आता या दोन्ही नेत्यांमध्ये बैठक होणार नाही. बिजींग हिवाळी ऑलिम्पिकच्या सुरुवातीच्या वेळी दोन्ही नेते शहरात उपस्थित राहणार आहेत. पाश्चात्य देशांनी या कार्यक्रमावर राजनैतिक बहिष्कार टाकला आहे. त्याच वेळी, क्रेमलिन (रशियन राष्ट्राध्यक्षांचे कार्यालय) च्या विधानानंतर पाकिस्तानची स्वप्ने धुळीस मिळाली आहेत.

Advertisement

क्रेमलिनचे प्रवक्ते दिमित्री पेस्कोव्ह यांनी रशियाच्या न्यूज वेबसाइट टासला सांगितले की, “मी पुन्हा सांगू इच्छितो की चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्याशी चर्चा करण्याव्यतिरिक्त, अध्यक्ष पुतिन यांच्या कार्यक्रमात कोणत्याही द्विपक्षीय बैठकांचा समावेश नाही. “याचा अर्थ असा आहे, की पुतिन हे फक्त शी जिनपिंग यांनाच भेटणार आहेत. इम्रान खान यांच्याबरोबर त्यांची कोणत्याही प्रकारची द्विपक्षीय बैठक होणार नाही. पुतिन 4 फेब्रुवारी रोजी चीनमध्ये असतील आणि चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांच्याबरोबर चर्चाही करतील. या वादग्रस्त सोहळ्यात अनेक जागतिक नेते सहभागी होत आहेत.

Advertisement

बीजिंग हिवाळी ऑलिम्पिकच्या उद्घाटन समारंभात सर्व 5 मध्य आशियाई देश, मोनॅको, पापुआ न्यू गिनी, मंगोलिया, इजिप्त, सौदी अरेबिया, कतार, UAE या देशांचे नेते भाग होतील. मीडिया रिपोर्ट्समध्ये पाकिस्तानच्या एका सूत्राने सांगितले की, ही बैठक चीनमध्ये व्हावी यासाठी दोन्ही पक्ष उत्सुक होते पण कोविड-19 प्रोटोकॉल आणि निर्बंधांमुळे वैयक्तिक बैठक होत नाही. पेस्कोव्ह म्हणाले, की इव्हेंटच्या आयोजकांना अधिकाऱ्यांसह खेळाडू आणि पाहुण्यांवर अनेक कठोर निर्बंध टाकले आहेत. या कारणांमुळे कार्यक्रमात द्विपक्षीय बैठकांचा समावेश नाही.

Loading...
Advertisement

या महिन्याच्या सुरुवातीला पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खान यांनी रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्याबरोबर चर्चा केली होती. क्रेमलिन रीड आउटनुसार, ‘त्यांनी व्यापार, अर्थव्यवस्था, ऊर्जा आणि मानवतावादी क्षेत्रांसह विविध क्षेत्रांमध्ये रशिया-पाकिस्तान संबंधांच्या विकासावर तसेच कोरोना विषाणूच्या संसर्गाचा प्रसार रोखण्यावर चर्चा केली.’ द्विपक्षीय योजना लागू न होण्याची ही दुसरी वेळ आहे. इम्रान खान आणि व्लादिमीर पुतीन हे सप्टेंबर 2021 मध्ये दुशान्बे येथे SCO शिखर परिषदेत भेटणार होते, परंतु बैठक वैयक्तिकरित्या होऊ शकली नाही.

Advertisement

.. म्हणून पाकिस्तानचे पंतप्रधान चाललेत चीनला.. पहा, चीनकडे काय करणार मागण्या..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply