Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

.. तर चीनही आहे एकदम तयार..! पहा, आता कोणत्या मुद्द्यावर अमेरिकेला दिलाय गंभीर इशारा..

नवी दिल्ली : चीनमध्ये 4 फेब्रुवारीपासून हिवाळी ऑलिम्पिक सुरू होत आहे. बीजिंग येथे होणाऱ्या या ऑलिम्पिकमध्ये 5 हजारांहून अधिक खेळाडू, सहाय्यक कर्मचारी आणि माध्यमातील लोक सहभागी होऊ शकतात. मात्र, अमेरिकेने या स्पर्धांवर राजनैतिक बहिष्कार टाकण्याचा निर्णय घेतला आहे. अशा स्थितीत अमेरिकन खेळाडूही या स्पर्धांमध्ये भाग घेणार नसल्याचा अंदाज बांधला जात आहे. दरम्यान, चीनने आरोप केला आहे की, अमेरिकन सैन्य चिथावणी देण्याचा प्रयत्न करत असले तरी पीपल्स लिबरेशन आर्मी (पीएलए) कोणत्याही चिथावणीसाठी तयार आहे. चीनचे सरकारी मीडिया ग्लोबल टाईम्सने चीनच्या संरक्षण मंत्रालयाच्या हवाल्याने ही माहिती दिली आहे.

Advertisement

नुकतेच अमेरिकेने चीनवर नाराज होऊन आपली युद्धनौका यूएसएस बेनफोल्ड दक्षिण चीन समुद्रात पाठवली आहे. यावर चीनने सांगितले की, त्यांनीही या अमेरिकन युद्धनौकेस ट्रॅक आपले सुरक्षा दलही पाठवले होते. तैवान, व्हिएतनाम, मलेशिया, ब्रुनेई आणि फिलीपिन्स दक्षिण चीन समुद्रावर दावा करतात. असे असूनही चीन दक्षिण चीन समुद्राचा प्रदेश आपला मानतो.

Advertisement

दक्षिण चीन समुद्रातील बेटांवर आपला अधिकार नसल्याचा आंतरराष्ट्रीय न्यायालयाचा निर्णयही चीनने फेटाळला आहे. त्याच वेळी, चीनी मीडियाच्या वृत्तानुसार, चीनने अलीकडेच दक्षिण चीन समुद्रातील एका बेटावर सैन्य अभ्यास केला. या दरम्यान, युद्ध विमानांनी दिवसा मॉक आक्रमण केले, ज्यामध्ये चिनी नौदलाचे जे-11 बी फायटर जेट देखील सहभागी झाले होते. अमेरिकेच्या परराष्ट्र विभागाच्या एका शोध निबंधात म्हटले आहे, की दक्षिण चीन समुद्रावर चीनचा “कोणताही तळ” नाही. तर चीन सरकारने हा अहवाल फेटाळला आहे.

Loading...
Advertisement

कोणत्याही परिस्थितीत, या आरोप आणि प्रति-आरोपांच्या दरम्यान, चीन बेकायदेशीरपणे दक्षिण चीन समुद्राच्या बहुतेक भागावर अधिकार क्षेत्र असल्याचा दावा करतो. या भागात तणाव असतानाही चीनने शेजारील देशांची चिंता न करता या भागात लष्करी तळ उभारण्याचे काम सुरू ठेवले आहे.

Advertisement

चीन जवळजवळ संपूर्ण दक्षिण चीन समुद्रावर दावा करतो, परंतु व्हिएतनाम आणि तैवान व्यतिरिक्त, फिलीपिन्स, ब्रुनेई, मलेशिया आणि इंडोनेशियासह अनेक देश देखील दक्षिण चीन समुद्राच्या मोठ्या भागावर दावा करतात. विशेष म्हणजे चीन, तैवान आणि व्हिएतनाम पॅरासेल बेटांवर सार्वभौमत्वाचा दावा करतात जे चीनमधील जिशा बेटे म्हणून ओळखले जातात. चीनने दक्षिण चीन समुद्रात कृत्रिम बेटे बनवून लष्करी चौक्या उभारल्या आहेत. हे क्षेत्र मुबलक नैसर्गिक साधन संपत्ती असलेले क्षेत्र आहे. आंतरराष्ट्रीय सागरी व्यापारासाठी हा एक महत्त्वाचा मार्ग आहे. दक्षिण चीन समुद्र हा तैवान, तिबेट, शिनजियांग इत्यादींसह अमेरिका आणि चीनमधील अनेक महत्वाच्या मुद्द्यांपैकी एक बनला आहे.

Advertisement

.. म्हणून अमेरिकेवर चांगलाच भडकलाय चीन..! पहा, आता कोणत्या पाण्यामुळे पेटलाय दोन्ही देशांत वाद.. ?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply