Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनी तंत्रज्ञानाचा आणखी एक कारनामा..! तयार केलाय ‘अजब’ रोबोट; चीनसाठी फायदा तर दुसऱ्या देशांना देणार ‘टेन्शन’

नवी दिल्ली : चीनने एक विचित्र रोबोट तयार करुन संपूर्ण जगाला चकित केले आहे. इतर रोबोट्सच्या विपरीत, तो बर्फावर चालतो. चीनच्या शेनयांग येथून या रोबोटचा एक व्हिडिओही समोर आला आहे, ज्यामध्ये रोबोट वेगाने फिरताना दिसत आहे. भविष्यात हा रोबोट 5G तंत्रज्ञानाने सुसज्ज असेल, असा चीनचा दावा आहे. आणि मग तो सीमेवर पहारा देईल. इतकेच नाही तर बर्फाच्छादित पर्वतांवर या रोबोटच्या माध्यमातून मदत आणि संरक्षण कार्य करणे सोपे होणार असल्याचा दावाही त्यांनी केला आहे.

Advertisement

चीनच्या शांघाय जिओ टोंग विद्यापीठाने हा रोबोट विकसित केला आहे. यात स्कीअरचे तंत्र समजून घेण्याची क्षमता सुसज्ज करण्यात आली आहे. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे, रोबोट मानवांच्या हालचाली करण्याच्या पद्धतीचे अनुकरण देखील करू शकतो. या कारणास्तव, त्यांची पकड मजबूत करण्यासाठी त्यांच्यामध्ये स्की पोल बसविण्यात आले आहेत. हा रोबोट गर्दीच्या आणि उताराच्या भागात हालचाल करण्यास सक्षम आहे. त्यावर बसवलेली उपकरणे कशाशीही टक्कर होण्यापासून संरक्षण करतात. हा रोबोट 18 अंशांच्या उतारावर 10 मीटर प्रति सेकंद या वेगाने हालचाल करू शकतो.

Advertisement

येत्या काळात हा रोबोट स्कीइंगच्या अनेक स्पर्धांमध्ये भाग घेणार असल्याचा दावा संशोधकांनी केला आहे. तसेच डोंगराळ भागात गस्त घालता येणार आहे. संशोधकाने सांगितले की, ‘या रोबोटने पळणे, चालणे, मार्ग तयार करणे आणि मानवांशी संवाद साधण्याचे काम पूर्ण केले आहे. या संपूर्ण प्रकल्पाला चीनच्या विज्ञान आणि तंत्रज्ञान मंत्रालयाचे सहकार्य लाभले आहे. याआधी चीनने दावा केला होता की आपण चार पाय असलेला जगातील सर्वात मोठा रोबोट याक तयार केला आहे. हे 160 किलोग्रॅम वजन उचलू शकते आणि एका तासात 10 किलोमीटरपर्यंत प्रवास करू शकते, असे चिनी मीडियाने म्हटले आहे.

Loading...
Advertisement

हे यंत्र भारतीय सीमेवरील पर्वतांदरम्यान हेरगिरीच्या कारवाया करू शकते आणि कठीण परिस्थितीतही चिनी सैनिकांना शस्त्रे पुरवू शकते. चीनच्या अधिकृत चॅनल सीसीटीव्हीच्या वृत्तानुसार, रोबोट याकची रचना अशा ठिकाणी करण्यात आली आहे जिथे मानवांना काम करणे कठीण आहे. किंवा तिथे काम करणे मानवांसाठी धोकादायक आहे. सीसीटीव्हीने दावा केला आहे की हा जगातील सर्वात मोठा आणि वजनदार रोबोट आहे.

Advertisement

बाब्बो.. अमेरिकेला झटका देत चीन करणार आणखी एक कारनामा; फक्त एकाच तासात होणार ‘हा’ चमत्कार..!

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply