Take a fresh look at your lifestyle.

पुन्हा एकदा वाढवली डोकेदुखी; पहा चीनने काय केलाय तंत्रज्ञान प्रताप..!

दिल्ली : चीनने आता स्नो स्कीइंग रोबोट बनवून जगाला थक्क केले आहे. चीनमधील शेनयांग येथील एका व्हिडिओमध्ये हा रोबोट सर्पिलाकार मार्गावर वेगाने धावत असल्याचे दिसत आहे. हा रोबोट भविष्यात 5G तंत्रज्ञानाने सुसज्ज असेल आणि तो सीमावर्ती भागात गस्त घालू शकेल आणि बर्फाने भरलेल्या पर्वतांवर मदत आणि बचाव कार्य करू शकेल, असा दावा चीनने केला आहे. हा रोबोट चीनच्या शांघाय जिओ टोंग विद्यापीठाने विकसित केला आहे. स्कीअरचे तंत्रज्ञान समजून घेण्याची क्षमता या रोबोटमध्ये बसवण्यात आली आहे.

Advertisement

हे मानवांच्या स्की करण्याच्या पद्धतीचे अनुकरण करू शकते. हा रोबोट प्रत्येक स्कीवर एक पाय ठेवून धावतो. त्याची पकड मजबूत करण्यासाठी स्की पोलही बसवण्यात आले. चीनच्या टीमनेही आपल्या रोबोटचे प्रात्यक्षिक दाखवले आहे. हा रोबोट गर्दी आणि उतारावर सहजतेने स्की करण्यास सक्षम आहे. त्यातील उपकरणे टक्कर होण्यापासून संरक्षण करण्यास मदत करतात. हा रोबोट 18 अंशांच्या उतारावर 10 मीटर प्रति सेकंद वेगाने स्कीइंग करताना दिसला आहे. येत्या काळात हा रोबो स्कीइंग स्पर्धेत सहभागी होऊ शकेल, असा दावा संशोधकांनी केला आहे. तसेच डोंगराळ भागात गस्त घालता येणार आहे. संशोधकांनी सांगितले की, ‘या रोबोटने धावणे, चालणे, मार्ग तयार करणे आणि मानवांशी संपर्क साधण्याचे काम पूर्ण केले.’

Advertisement

संशोधकांनी सांगितले की, ‘चाचणीदरम्यान रोबोटने कमालीची चपळता दाखवली. या संपूर्ण प्रकल्पाला चीनच्या विज्ञान आणि तंत्रज्ञान मंत्रालयाने पाठिंबा दिला आहे. याआधी चीनने चार पाय असलेला जगातील सर्वात मोठा ‘रोबो याक’ बनवल्याचा दावा केला होता. चिनी मीडियाचा दावा आहे की हा रोबोटिक याक 160 किलो वजन उचलू शकतो आणि 1 तासात 10 किमीचा प्रवास करू शकतो. चीनचा हा ‘मशीन याक’ भारतीय सीमेवरील पर्वतांदरम्यान हेरगिरीच्या कारवाया करू शकतो आणि कठीण परिस्थितीतही चिनी सैनिकांना शस्त्रे पुरवू शकतो. चीनच्या अधिकृत सायरन सीसीटीव्हीच्या रिपोर्टनुसार, हा रोबोट खास अशा ठिकाणी तयार करण्यात आला आहे जिथे माणसांना काम करणे कठीण आहे. तसेच धोका खूप जास्त आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply