Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. पाकिस्तानच्या आर्थिक समस्या संपेनात.. इम्रान सरकारवर आलीय अशी वेळ

नवी दिल्ली : पाकिस्तानच्या आर्थिक समस्या संपत नाहीत. IMF कडून सातत्याने कर्ज उभारणाऱ्या इम्रान सरकारने तरलता संकट सोडवण्यासाठी आता 7.95 टक्के विक्रमी व्याजदराने सुकुक बाँडमधून एक अब्ज डॉलर्स जमा केले आहेत. मंगळवारी पाकिस्तानी मीडिया रिपोर्ट्समध्ये ही माहिती देताना असे म्हटले आहे की इस्लामिक बाँडच्या इतिहासातील हा सर्वोच्च व्याजदर आहे, जो पाकिस्तानने देण्याचे मान्य केले आहे.

Advertisement

पाकिस्तानच्या अर्थ मंत्रालयाचे म्हणणे उद्धृत करण्यात आले आहे की देशाला परकीय चलनाचा साठा किमान पातळीवर ठेवण्याची गरज आहे, कारण काही मोठी विदेशी कर्जे लवकरच फेडली जाणार आहेत.
पंतप्रधान इम्रान खान यांच्या नेतृत्वाखालील पाकिस्तान सरकारने दीड महिन्यापूर्वी सौदी अरेबियाकडून तीन अब्ज डॉलर्सचे कर्ज घेतले होते. मात्र या रकमेपैकी त्यांच्या सरकारने दोन अब्ज डॉलर्स खर्च केले आहेत. अशा परिस्थितीत आता पुन्हा पैसा उभारण्यासाठी सरकारला आंतरराष्ट्रीय भांडवली बाजाराकडे वळावे लागणार आहे.

Loading...
Advertisement

14 जानेवारीपर्यंत पाकिस्तानचा अधिकृत परकीय चलन साठा 17 अब्ज डॉलरवर आला होता. अर्थ मंत्रालयाने सांगितले की, पाकिस्तानने 7.95 टक्के व्याज दराने सात वर्षांच्या कालावधीचे मालमत्ता-बॅक्ड सुकुक बाँड जारी करून 1 अब्ज डॉलर जमा केले आहेत.

Advertisement

गेल्या वर्षी एप्रिलमध्ये जारी केलेल्या युरोबॉन्डच्या दरापेक्षा पाकिस्तानने उचललेल्या या कर्जाचा दर अर्धा टक्का जास्त असल्याचे सांगण्यात आले आहे. कर्जाच्या बदल्यात पाकिस्तानने लाहोर-इस्लामाबाद मोटरवेचा एक भाग मालमत्ता म्हणून ठेवल्याचे सांगण्यात आले आहे. हा मोटरवे १९९० च्या दशकात बांधण्यात आला होता. आता त्याचा वापर आंतरराष्ट्रीय बाजारातून कर्ज उभारण्यासाठी केला जात आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply