Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’ स्वप्नांना बसला मंगळ झटका..! पहा कशाचा स्वप्नभंग झालाय सगळ्यांचा

Please wait..

मुंबई : मंगळावर शहर वसवण्याचे स्वप्न पाहणाऱ्या जगासाठी ही एक वाईट बातमी आहे. कारण मंगळावर द्रव अवस्थेत पाणी मिळण्याची शक्यता संपुष्टात आली आहे. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, मंगळाच्या दक्षिण ध्रुवावर सापडलेल्या विशाल सरोवरात पाण्याचे प्रचंड साठे असू शकतात असा पूर्वी विश्वास होता. मात्र, आता ताज्या संशोधनातून हे पाणी असल्याचा भ्रम असल्याचे समोर आले आहे. 2018 च्या सुरुवातीला, पाण्याचा शोध घेणाऱ्या शास्त्रज्ञांना दक्षिण ध्रुवाच्या रडारच्या तपासणीत चमकदार चमक दिसली होती. यानंतर असे मानले जात होते की परावर्तित चमक पाणी असू शकते, परंतु आता नवीनतम संशोधनाने या खुलाशावर विवाद केला आहे.

Advertisement
Loading...

अमेरिकेतील टेक्सास युनिव्हर्सिटीच्या शास्त्रज्ञांनी रडारच्या प्रतिमांच्या पुनर्परीक्षणात असे आढळून आले आहे की ते किरण पाणी नसून ज्वालामुखीय खडक आहेत. नासाने केलेल्या या संशोधनात असे आढळून आले आहे की बर्फामध्ये दिसणारी चमक ही लाल ग्रहाच्या पृष्ठभागावरील संपूर्ण ज्वालामुखीच्या प्रदेशात दिसण्यासारखीच असते. तज्ज्ञांनी सांगितले की 2018 मध्ये मोठ्या तलावांच्या शोधाचे हे अधिक ‘विश्वसनीय स्पष्टीकरण’ आहे. ते म्हणाले की, या लाल ग्रहाचा दक्षिण ध्रुव थंड आणि वांझ आहे. आता हीच टीम मंगळावर पाण्याचा शोध घेण्याच्या नव्या मोहिमेवर काम करत आहे. भविष्यातील मानवी लँडिंग दरम्यान मंगळावर पाणी मिळवणे हे एक अतिशय महत्त्वाचे साधन असेल. जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती एलोन मस्क यांना मंगळावर मानवी शहर स्थापन करायचे आहे. मस्क यांनी भाकीत केले आहे की त्यांची कंपनी स्पेसएक्स पुढील 10 वर्षांत मानवाला मंगळावर नेण्यात सक्षम असेल. मस्कने अलीकडेच लेक्स फ्रिडमन पॉडकास्टवर हा धाडसी दावा केला आहे. मस्क यांनी आपल्या कल्पनेचा पुनरुच्चार केला आणि सांगितले की मानवतेने ‘मल्टी-प्लॅनेट प्रजाती’ बनले पाहिजे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply