Take a fresh look at your lifestyle.

मोदींच्या देशात प्रकरण थंड बस्त्यात; मात्र इस्राइलमध्ये पेगाससप्रकरणी चौकशी सुरू..!

दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या सरकारने पेगाससप्रकरणी चौकशी न करता प्रकरण थंड बस्त्यात टाकले आहे. विरोधकांनी अनेकदा मागणी करूनही याप्रकरणी चौकशी करण्याचे न्याययंत्रणा आणि केंद्र सरकारने टाळले आहे. दरम्यान, इस्रायली स्पायवेअर कंपनी एनएसओ ग्रुप पुन्हा एकदा वादात सापडली आहे आणि त्यांच्या देशाच्या ऍटर्नी जनरलने पेगासस हेरगिरी तंत्रज्ञानाच्या कथित गैरवापराची चौकशी करण्यासाठी एक टीम तयार करण्याची घोषणा केली आहे. ज्यांच्यावर गुन्हा केल्याचा संशय नाही अशा लोकांची हेरगिरी केल्याचा पोलिसांवर आरोप आहे.

Advertisement

भारतासह अनेक देशांतील पत्रकार, मानवाधिकार वकिल, राजकारणी आणि इतरांची हेरगिरी करण्यासाठी पेगासस सॉफ्टवेअरचा कथित वापर केल्याने NSO गट गेल्या वर्षी प्रसिद्धीझोतात आला, गोपनीयतेशी संबंधित समस्यांबद्दल चिंता व्यक्त केली आहे. इस्रायलचे अॅटर्नी जनरल अविके मँडेलब्लिट यांनी गुरुवारी पोलिस आयुक्त कोबी शबताई यांना कळवले की, ते तपासासाठी एक समिती स्थापन करतील, असे हॅरेट्झ वृत्तपत्राने वृत्त दिले आहे. पोलीस एनएसओचे पेगासस स्पायवेअर वापरत आहेत. जे पीडितेच्या संक्रमित फोनच्या संपूर्ण सामग्रीमध्ये प्रवेश प्रदान करते या स्थानिक मीडियाच्या वृत्तामुळे झालेल्या वादानंतर ही समिती स्थापन करण्यात आली आहे. बातम्यांनुसार, गुन्हेगारी आरोपांचा सामना करत नसलेल्या इस्रायली नागरिकांविरुद्ध डॉसियर (चार्जशीट) बनवण्यासाठीही याचा वापर केला जात होता. हेरगिरीच्या तपास बातम्यांच्या प्रकाशनानंतर पोलिसांनी स्पायवेअरचा वापर केल्याचे कबूल केले, परंतु प्रत्येक प्रकरणात त्याच्या वापरासाठी न्यायालयीन वॉरंट प्राप्त केले गेले असे या पेपरमध्ये म्हटले आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply