Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

नव्या वर्षात ‘या’ शेजारी देशात महागाई आऊट ऑफ कंट्रोल; सरकारच्या निर्णयांची शिक्षा मिळतेय लोकांना..

नवी दिल्ली : श्रीलंकेत चलनवाढीचा विक्रम कायम आहे. राष्ट्रीय ग्राहक किंमत निर्देशांकानुसार श्रीलंकेचा चलनवाढीचा दर डिसेंबर 2021 मध्ये 11.1 टक्क्यांवरून 14 टक्क्यांवर पोहोचला आहे, असे सरकारी सांख्यिकी कार्यालयाने म्हटले आहे. श्रीलंकेत सलग दुसऱ्या महिन्यात महागाई वाढली असून नोव्हेंबरमध्ये पहिल्यांदाच दोन अंकी वाढ नोंदवली होती.

Advertisement

राष्ट्रीय ग्राहक किंमत निर्देशांकानुसार, डिसेंबरमध्ये खाद्यपदार्थांच्या किमती 6.3 टक्क्यांनी वाढल्या, तर खाद्येलाच्या किमती 1.3 टक्क्यांनी वाढल्या. डिसेंबर 2021 पर्यंतच्या 12 महिन्यांत अन्न उप-निर्देशांक 21.5 टक्‍क्‍यांनी वाढला होता, तर गैर-खाद्य पदार्थांमध्येही 7.6 टक्‍क्‍यांनी वाढ झाली आहे, असे सांख्यिकी कार्यालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे. 2020 मध्ये कोविड-19 साथीचा रोग पसरत असताना, सरकारने परकीय चलन साठा कमी होऊ नये म्हणून आयात निर्बंध लादले. श्रीलंका सध्या भारतीय आर्थिक मदतीवर अवलंबून आहे आणि इंधन आणि खाद्य पदार्थ आयातीसाठी कर्ज दिले जात आहे.

Advertisement

श्रीलंकेला परकीय चलनाच्या प्रचंड संकटाचा सामना करावा लागत आहे. आयातीसाठी देय देण्यासाठी डॉलरच्या कमतरतेमुळे देशाला जवळपास सर्व जीवनावश्यक वस्तूंचा दुष्काळ जाणवत आहे. तसेच राज्य वीज युनिटला टर्बाइन चालवण्यासाठी इंधन मिळू न शकल्यामुळे वीज कपात केली जाते. वीज मंडळ भरमसाट बिले भरू न शकल्याने राज्य इंधन युनिटने तेल पुरवठा बंद केला आहे. एकमेव रिफायनरी अलीकडेच बंद करण्यात आली कारण ती क्रूड तेल आयातीसाठी डॉलर्स देऊ शकत नव्हती.

Advertisement

अशा परिस्थितीत भारताने शेजारील देश श्रीलंकेला 90 कोटी डॉलरपेक्षा जास्त कर्ज देण्याची घोषणा केली होती. यामुळे देशाला परकीय चलनाचा साठा वाढण्यास आणि अन्नधान्याची आयात करण्यास मदत होईल.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, भारताचा शेजारी देश श्रीलंका सध्या गंभीर आर्थिक संकटातून जात आहे. श्रीलंकेत महागाईचा भडका उडाला आहे. तर परकीय चलनाचा साठाही जवळपास रिकामा आहे. या वाईट परिस्थितीत, श्रीलंका सरकारने 1.2 अब्ज डॉलर आर्थिक मदत पॅकेज जाहीर केले आहे. मात्र, श्रीलंकेवर हे संकट का आले आहे यासाठी चीन काही प्रमाणात जबाबदार असल्याचे मानले जात आहे. आता या देशाने या संकटातून बाहेर पडण्यासाठी आणि दिवाळखोरी होऊ नये, यासाठी सोन्याची विक्री सुरू केली आहे. असे करून हा देश आपल्या अर्थव्यवस्थेला आधार देण्याचा प्रयत्न करत आहे.

Advertisement

श्रीलंकेच्या मध्यवर्ती बँकेच्या म्हणण्यानुसार, कमी होत चाललेला परकीय चलन साठा वाचवण्यासाठी त्यांनी सोन्याच्या साठ्यातील काही भाग विकला आहे. श्रीलंकेचे आघाडीचे अर्थतज्ज्ञ आणि सेंट्रल बँकेचे माजी डेप्युटी गव्हर्नर डॉ. डब्ल्यू. ए विजेवर्धने यांनी मध्यवर्ती बँकेचा सोन्याचा साठा कमी झाल्याचे म्हटले आहे. डॉ.डब्ल्यू. विजेवर्धने यांनी ट्विटमध्ये लिहिले, की सेंट्रल बँकेचा सोन्याचा साठा 38.2 कोटीवरून 17.5 कोटींवर आला आहे. त्याच वेळी, श्रीलंकेच्या मध्यवर्ती बँकेचे गव्हर्नर निवार्ड कॅब्राल यांनी देखील सांगितले, की देशाने तरल परदेशी मालमत्ता वाढ करण्यासाठी आपल्या सोन्याच्या साठ्यातील काही भाग विकला आहे.

Advertisement

अर्र.. म्हणून ‘हा’ देश विकतोय सोने..! पहा, कोणत्या मोठ्या संकटामुळे आलीय ‘ही’ वेळ..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply