Take a fresh look at your lifestyle.

पाकिस्तानच्या आडमुठेपणाचा अजब नमुना; पहा भारत-अफगाणिस्तानच्यामध्ये काय करतोय खेळी

दिल्ली : अफगाणिस्तानला गहू पोहोचवण्याच्या भारताच्या प्रस्तावावर पाकिस्तानने पुन्हा खेळी खेळली आहे. आंतरराष्ट्रीय समुदायासमोर चांगले चित्र मांडण्यासाठी पाकिस्तानने भारताला आपल्या व्यवस्थेची माहिती दिल्याचे म्हटले आहे. भारताच्या उत्तराची वाट पाहत असल्याचे पाकिस्तानी परराष्ट्र कार्यालयाने म्हटले आहे. अफगाणिस्तानला पहिली खेप पाठवण्याबाबत भारताला सकारात्मक प्रतिसादाची प्रतीक्षा आहे. दुसरीकडे, मदत करताना कोणतीही अट लपवू नये, असे भारताने स्पष्ट केले आहे. परराष्ट्र कार्यालयाचे प्रवक्ते असीम इफ्तिखार अहमद यांनी साप्ताहिक ब्रीफिंगमध्ये सांगितले की, मानवतावादी दृष्टिकोनाच्या आधारावर आणि अपवाद म्हणून पाकिस्तानच्या माध्यमातून भारताला अफगाणिस्तानात गहू पाठवण्याची परवानगी देण्यात आली होती.

Advertisement

ते म्हणाले की, आम्ही भारताला पाकिस्तानने केलेल्या व्यवस्थेची आवश्यक माहिती दिली आहे आणि त्याला जवळपास तीन आठवडे झाले आहेत. आम्ही पहिल्या मालाच्या शिपमेंटच्या तारखेला आणि इतर संबंधित माहितीसाठी भारताच्या प्रतिसादाची वाट पाहत आहोत. भारताने गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये पाकिस्तानला 50,000 टन गहू आणि जीवरक्षक औषधे शेजारच्या देशामार्गे अफगाणिस्तानला पाठवण्याचा प्रस्ताव पाठवला होता, ज्याचे उत्तर 24 नोव्हेंबरला पाठवण्यात आले आहे. भारताने गेल्या महिन्यात सांगितले की ते पाकिस्तानमार्गे अफगाणिस्तानला गहू आणि औषधांची खेप पाठवण्याच्या पद्धतींवर चर्चा करण्यासाठी पाकिस्तानी अधिकाऱ्यांच्या संपर्कात आहे. भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते अरिंदन बागची यांनी नवी दिल्लीत पत्रकारांना सांगितले की, अफगाणिस्तानातील लोकांना मानवतावादी मदत म्हणून गहू आणि इतर वैद्यकीय साहित्य पाठवण्यासाठी आम्ही पाकिस्तानी अधिकाऱ्यांच्या संपर्कात आहोत. हे एक अतिशय गुंतागुंतीचे ऑपरेशन आहे.

Advertisement

इस्लामाबादमधील परराष्ट्र कार्यालयाचे प्रवक्ते अहमद म्हणाले की, पाकिस्तानला भारतासह सर्व शेजाऱ्यांशी मैत्रीपूर्ण संबंध हवे आहेत. ते म्हणाले की, पाकिस्तान शेजारील देशासोबत अर्थपूर्ण, रचनात्मक आणि परिणामाभिमुख संवादासाठी वचनबद्ध आहे, परंतु आता यासाठी अनुकूल वातावरण निर्माण करण्याची संपूर्ण जबाबदारी भारतावर आहे. दहशतवाद, शत्रुत्व आणि हिंसाचार यापासून मुक्त असलेल्या पाकिस्तानशी सामान्य शेजारी संबंध हवे आहेत, असे भारताने म्हटले आहे. चर्चा आणि दहशतवाद एकत्र येऊ शकत नाहीत, असे भारताचे म्हणणे आहे. यापूर्वी पाकिस्तानने आपल्या ट्रकमधून गहू अफगाणिस्तानला पाठवण्याचा प्रस्ताव ठेवला होता. भारताच्या विरोधानंतर पाकिस्तानने अफगाणिस्तानच्या ट्रकने गहू पाठवण्याची तयारी दर्शवली. पण, भारताला ट्रकने गहू अफगाणिस्तानात पाठवायचा आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply