Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. युद्धाला तोंड फुटणार..! तब्बल 1 लाख सैन्य जमलेय सीमेवर

मॉस्को : युक्रेनमधील वादात अमेरिका आणि रशियाने वाढलेला तणाव निवळण्याचा प्रयत्न केला. परंतु संभाव्य रशियन आक्रमण रोखण्यासाठी शुक्रवारी झालेल्या उच्चस्तरीय चर्चेत काहीही साध्य झाले नसल्याचे दोघांनी सांगितले. अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँटनी ब्लिंकन आणि रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लॅव्हरोव्ह यांची जिनिव्हा येथे जवळपास दीड तास भेट होऊन नेमक्या उलटसुलट मागण्यांवर चर्चा झाली. अमेरिका याला ‘क्रिटिकल मोमेंट’ म्हणत आहे. कोणतीही बाजू तोडगा काढण्याच्या दिशेने एक पाऊलही टाकू शकली नाही. ब्लिंकेन म्हणाले की, अमेरिका आणि त्यांचे मित्र राष्ट्र रशियाच्या बहुतांश मागण्या फेटाळण्यावर ठाम आहेत. तथापि, ब्लिंकेन यांनी लावरोव्हला सांगितले की अमेरिका रशियाच्या प्रस्तावांना पुढील आठवड्यात लेखी प्रतिसाद देईल. काही काळानंतर त्यांच्यात पुन्हा चर्चा होऊ शकते.

Loading...
Advertisement

युक्रेनजवळ सुमारे 1,00,000 रशियन सैनिक एकत्र आल्याने अनेकांना अशी शंका आली की रशिया हल्ला करण्याच्या तयारीत आहे. मात्र, रशियाने याचा इन्कार केला आहे. युनायटेड स्टेट्स आणि त्याचे मित्र देश रशियाला असे करण्यापासून रोखण्यासाठी किंवा तसे केल्याबद्दल जोरदार प्रत्युत्तर देण्यासाठी एकत्र येत आहेत. “आम्ही आज कोणत्याही कामगिरीची अपेक्षा केली नाही,” असे ब्लिंकेन यांनी बैठकीनंतर पत्रकारांना सांगितले. पण मला विश्वास आहे की आम्ही आता एकमेकांची भूमिका समजून घेण्याच्या स्पष्ट मार्गावर आहोत, असेही ते म्हणाले. पुढे ब्लिंकेन म्हणाले की, लावरोव्हने वारंवार रशियाच्या भूमिकेचा पुनरुच्चार केला की त्यांनी युक्रेनवर हल्ला करण्याची योजना आखली नव्हती, परंतु त्याचे मित्र राष्ट्र त्यावर समाधानी नव्हते. आपण जे पाहतोय, तेच पाहतोय, शब्दांनी नाही, तर फरक करून बघतोय. जर रशियाला आपला मुद्दा सिद्ध करायचा असेल तर त्याने युक्रेनच्या सीमेवरून आपले सैन्य मागे घ्यावे. दरम्यान, लावरोव्ह यांनी चर्चा “सकारात्मक आणि फलदायी” असल्याचे वर्णन केले आणि सांगितले की, युक्रेन आणि नाटोवरील त्यांच्या मागण्यांना पुढील आठवड्यात लेखी प्रतिसाद देण्यास अमेरिका सहमत आहे. या येऊ घातलेल्या हल्ल्याला किमान काही दिवस विलंब होऊ शकतो. युक्रेनला कधीही सामील होऊ देणार नाही, असे वचन नाटोने द्यावे, अशी मागणी रशियाने केली आहे. नाटो आणि त्याच्या सहयोगी देशांनी पूर्व युरोपातील काही भागांतून सैन्य आणि उपकरणे मागे घ्यावीत अशीही त्याची इच्छा आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply