Take a fresh look at your lifestyle.

जगभरात कोरोनाचा धुमाकूळ सुरूच : कोणत्या देशात ओमिक्रॉनची विक्रमी प्रकरणे

मुंबई : गेल्या चोवीस तासात जगभरात  20.71 लाख नवीन कोरोना संसर्ग बाधित  आढळून आले आहेत, तर 5,286 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. 3.89 लाख रुग्णांसह अमेरिकेत नव्याने संसर्ग झाला आहे. दरम्यान, मंगळवार हा ऑस्ट्रेलियासाठी साथीच्या रोगाचा सर्वात प्राणघातक दिवस होता. कारण वेगाने वाढणाऱ्या ओमिक्रॉनच्या उद्रेकाने रुग्णालयात दाखल होण्याचे प्रमाण विक्रमी उच्चांकावर नेले. देशातील रुग्णालयांमध्ये केवळ 12 टक्के खाटा उपलब्ध आहेत.

Advertisement

ऑमिक्रॉनचा उद्रेक आता ऑस्ट्रेलियामध्ये शीर्षस्थानी आहे आणि मंगळवारी 73,000 नवीन संक्रमणांची नोंद झाली. आरोग्य मंत्री ग्रेग हंट यांनी देशभरातील ओमिक्रॉन प्रभावित भागात 57,000 परिचारिका आणि 1,00000 पेक्षा जास्त कामगार पाठवण्यासाठी खाजगी रुग्णालयांसाठी योजना सक्रिय केली आहे. या योजनेअंतर्गत आरोग्य कर्मचाऱ्यांच्या सुट्ट्याही रद्द केल्या जाऊ शकतात.

Advertisement

ऑस्ट्रेलियातील आरोग्यमंत्र्यांनी देशातील दुसऱ्या सर्वात मोठ्या राज्यातील रुग्णालयांमध्ये आणीबाणीची स्थिती जाहीर केली आहे. रुग्णांच्या वाढत्या संख्येमुळे ही रुग्णालये कर्मचाऱ्यांच्या कमतरतेने त्रस्त आहेत. तीन सर्वाधिक लोकसंख्या असलेल्या राज्यांमध्ये एका दिवसात 74 संक्रमित लोकांचा मृत्यू झाला. न्यू साउथ वेल्समध्ये 36, व्हिक्टोरियामध्ये 22 आणि क्वीन्सलँडमध्ये 16 रुग्णांचा मृत्यू झाला. न्यू साउथ वेल्समध्ये संसर्गाचे प्रमाण शिखरावर आहे. व्हिक्टोरिया राज्याची राजधानी मेलबर्नमधील रुग्णालयांमध्ये आणीबाणी घोषित करण्यात आली आहे.

Advertisement

कोरोनाच्या ओमिक्रॉन प्रकारातील संक्रमणाच्या पार्श्वभूमीवर जपान सरकार राजधानी टोकियो आणि इतर भागात सामाजिक निर्बंध लादण्याची तयारी करत आहे. जपानने अद्याप साथीच्या रोगामुळे लॉकडाउन लादलेले नाही परंतु, रेस्टॉरंट्स आणि बार अकाली बंद करण्यावर लक्ष केंद्रित केले आहे. कोविड-19 च्या प्रकरणांमध्ये वाढ होत असूनही देशातील अनेक भागांमध्ये गर्दी होत आहे आणि मोठ्या संख्येने लोक दुकाने आणि कार्यक्रमांमध्ये जमा होत आहेत.

Advertisement

यूएनचे सरचिटणीस अँटोनियो गुटेरेस यांनी जगातील प्रत्येकापर्यंत लसीकरण पोहोचवण्याचे आवाहन केले आहे. ते म्हणाले, प्रत्येकाने लसीकरणाची खात्री केली पाहिजे, कारण जर आपण एकाला मागे सोडले तर याचा अर्थ आपण सर्वांना मागे सोडू. वर्ल्ड इकॉनॉमिक फोरमच्या (WEF) ऑनलाइन दावोस अजेंडा, २०२२ च्या शिखर परिषदेत असमानतेचे निराकरण करण्यासाठी ते जागतिक नेत्यांना आग्रह करत होते. ते म्हणाले, जर प्रत्येकाने लसीकरण केले नाही, तर विषाणूचे नवीन प्रकार दिसू लागतील, ज्यामुळे सामान्य जीवन आणि आर्थिक क्रियाकलापांवर परिणाम होईल.

Advertisement

कोरोनाची लागण झाल्याचे आढळल्यास सुमारे 2,000 हॅमस्टर (उंदीरासारखे प्राणी) मारले जातील, असे प्रशासनाने म्हटले आहे. पाळीव प्राण्यांच्या दुकानात अनेक हॅमस्टर संक्रमित आढळले कारण तेथे एक कोरोनाबाधित कर्मचारी काम करत होता. कुरतडणाऱ्या या प्राण्याची आयात-निर्यातही बंद होणार आहे. मात्र, जीवांपासून मानवांमध्ये कोरोना पसरल्याचा कोणताही पुरावा सापडला नसल्याचेही प्रशासनाने म्हटले आहे. परंतु सावधगिरी म्हणून, 7 जानेवारीनंतर स्टोअरमधून खरेदी केलेले सर्व हॅमस्टर अपरिहार्यपणे मारले जातील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply