Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मुजोर चीनने आणलाय खतरनाक ROBOT याक..! व्हिडीओत पहा हिमालयाच्या भागात कशी वाढवणार डोकेदुखी

Please wait..

दिल्ली : लडाखमध्ये भारताविरुद्ध कुरापती काढणाऱ्या चिनी ड्रॅगनने जगातील सर्वात मोठा चार पायांचा ‘रोबोट याक’ बनवल्याचा दावा केला आहे. हा रोबोटिक याक 160 किलोपर्यंत वजन उचलू शकतो आणि 1 तासात 10 किमीचा प्रवास करू शकतो, असा दावा चिनी मीडियाने केला आहे. चीनचा हा ‘मशीन याक’ भारतीय सीमेवरील पर्वतांदरम्यान हेरगिरीच्या कारवाया करू शकतो आणि कठीण परिस्थितीतही चिनी सैनिकांना शस्त्रे पुरवू शकतो. चीनच्या अधिकृत सायरन सीसीटीव्हीच्या रिपोर्टनुसार, हा रोबोट खास अशा ठिकाणी तयार करण्यात आला आहे जिथे माणसांना काम करणे कठीण आहे. तसेच याचा धोका खूप जास्त आहे. हा रोबोट जगातील सर्वात मोठा आणि वजनदार असल्याचा दावा सीसीटीव्हीने केला आहे. हा रोबोट प्रौढ व्यक्तीपेक्षा अर्धा उंच आहे. चीनचा दावा आहे की ते मोठे असूनही ते 160 किलो वजन उचलू शकते आणि 10 किमी प्रतितास वेगाने धावू शकते.

Advertisement
Loading...

रिपोर्टनुसार, या याकमध्ये सेन्सर्स आहेत आणि ते आपल्या आजूबाजूचा परिसर ओळखू शकतात. हा रोबोट टेकडी चढू शकतो, खड्डे आणि शिखरे पार करू शकतो. ते चिखलमय रस्ते, कुरण, वाळवंट आणि बर्फाच्छादित भागात देखील चालू शकते. हा रोबो 12 मॉड्युल एकत्र करून बनवला आहे. तो फिरू शकतो, चालू शकतो आणि मागे-पुढे वळू शकतो. चीनचा दावा आहे की हा रोबोट पठार, पर्वत, वाळवंट आणि घनदाट जंगलाच्या आतही स्फोटके आणि अन्न सैनिकांपर्यंत पोहोचवू शकतो जिथे सामान्य वाहनांनी जाणे शक्य नाही. या रोबोटच्या मदतीने शत्रूच्या प्रदेशात युद्धाच्या वेळी सहज नजर ठेवता येईल, असा चीनचा दावा आहे. याशिवाय टार्गेट करायच्या लक्ष्यांवरही लक्ष ठेवता येईल. चिनी लष्कराच्या तज्ज्ञांनी सांगितले की, ज्या भागात पाळत ठेवणे सोपे नाही, तेथेही या रोबोट याक्सच्या मदतीने त्यांच्यावर नजर ठेवली जाऊ शकते. गरज भासल्यास हे रोबो शस्त्रांनी सुसज्ज होऊ शकतात. चीनने एक मशीन डॉग देखील बनवला आहे, ज्याला मॅरीगोल्ड असे नाव देण्यात आले आहे. हा कुत्रा खऱ्या कुत्र्यासारखा आहे आणि त्याचे वजन 32 किलो आहे. हे 40 किलो सामान वाहून नेऊ शकते.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply