Take a fresh look at your lifestyle.

‘लेडी अल कायदा’ला सोडण्यासाठी अमेरिकेला आव्हान; पहा पाकिस्तानी माथेफिरूने नेमके काय केले

न्यूयॉर्क : अमेरिकेतील टेक्सासमधील ज्यू मंदिरावर हल्ला करून एका पाकिस्तानी दहशतवाद्याने चार जणांना ओलीस ठेवले होते. आता त्यांची सुटका झाली आहे. या ज्यूंच्या बदल्यात त्यांनी आफिया सिद्दीकीच्या सुटकेची मागणी केली आहे. अमेरिकेच्या लष्करी अधिकाऱ्यांविरुद्ध कट रचून त्यांच्यावर प्राणघातक हल्ले केल्याच्या आरोपाखाली आफियाला अटक करण्यात आली होती. न्यूयॉर्क कोर्टाच्या निर्णयानंतर त्याला 86 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आली. तो सध्या अमेरिकेच्या तुरुंगात बंद आहे.

Advertisement

आफिया सिद्दीकी… दहशतीच्या जगाचे नाव आहे. तिला अनेक सरकारे हादरतात. भयंकर दहशतवादी म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या आफियाला लेडी अल कायदा म्हणूनही ओळखले जाते. पेशाने पाकिस्तानी नागरिक आणि न्यूरोसायंटिस्ट असलेल्या आफियाने एकेकाळी एफबीआयच्या नाकी नऊ आणले होते. आफिया सिद्दीकीने मॅसॅच्युसेट्स इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीमधून न्यूरोसायन्समध्ये पीएचडी केली आहे. आफियाचे दुसरे नाव लेडी अल कायदा आहे. हे नाव तिला तसे दिले गेले नाही. वास्तविक आफियावर अल कायदाशी संबंध असल्याचा आरोप आहे. एक-दोन नव्हे तर मोठ्या दहशतवादी घटनांमागे तिचा हात आहे. अफगाणिस्तानातील अमेरिकन गुप्तचर एजंट, सैनिक आणि अमेरिकेत राहणारे पाकिस्तानचे माजी राजदूत हुसैन हक्कानी यांची हत्या केल्याचा त्याच्यावर आरोप आहे. याशिवाय आफिया 2011 मध्ये मॅगॉट घोटाळ्याची मुख्य सूत्रधारही होती.

Advertisement

पाकिस्तान आणि अमेरिका यांच्यात करार झाल्याचा दावा एका अहवालात आफिया सिद्दिकीचं नाव पहिल्यांदा जगासमोर आला. यामध्ये पाकिस्तानने डॉ शकील अहमद ऐवजी आफिया सिद्दीकीला परत करण्याची मागणी केली आहे. डॉ. शकील अहमद यांनी अल-कायदाचा ओसामा बिन लादेनला मारण्यासाठी अमेरिकन गुप्तचर संस्थांना मदत केली. त्याच वेळी, दहशतवादी खालिद शेख मोहम्मदने एफबीआयला तिच्याबद्दल सांगितले तेव्हा दहशतीच्या जगात प्रथमच आफियाचे नाव जोडले गेले. आफिया ही एक भयंकर दहशतवादी आहे, याचा अंदाज यावरून लावता येतो की तिने तुरुंगात असताना एफबीआय अधिकाऱ्याच्या हत्येचा कट रचला होता. खरे तर 2003 मध्ये आफियाचे नाव पहिल्यांदा समोर आल्यानंतर तिला अफगाणिस्तानात अटक करण्यात आली होती. तुरुंगात असताना त्याने अमेरिकन अधिकाऱ्यांच्या हत्येचा कट रचला. हे कळताच आफियाला अमेरिकेच्या तुरुंगात पाठवण्यात आले.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply