Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आता रशिया भडकला..! तर अमेरिके विरोधात ‘त्या’ देशांना मदत करण्याचा दिलाय इशारा; जाणून घ्या, का वाढलाय वाद ?

नवी दिल्ली : अमेरिकेबरोबरील तणाव वाढल्यास क्युबा आणि व्हेनेझुएलामध्ये रशियाच्या लष्करी तैनातीची शक्यता नाकारता येत नाही, असा इशारा एका वरिष्ठ रशियन राजनैतिकाने गुरुवारी दिला. जिनेव्हा येथे सोमवारच्या चर्चेसाठी रशियन शिष्टमंडळाचे नेतृत्व करणारे उप परराष्ट्र मंत्री सर्गेई रियाबकोव्ह यांनी म्हटले की, रशिया क्युबा आणि व्हेनेझुएलामध्ये लष्करी पायाभूत सुविधा निर्माण करण्याच्या शक्यतेबाबत सध्या काहीही सांगता येणार नाही. याबाबत होकारही देता येणार नाही आणि शक्यता नाकारताही येणार नाही, असे त्यांनी स्पष्ट केले.

Advertisement

जिनिव्हामधील चर्चा आणि बुधवारी व्हिएन्ना येथे नाटो-रशियाची बैठक युक्रेनजवळ रशियाच्या सुरक्षेच्या मागण्यांवरील लष्करी तैनातीमधील अंतर कमी करण्यात अयशस्वी ठरली. “हे सर्व अमेरिकेच्या कार्यवाहीवर अवलंबून आहे, असे रायबाकोव्ह यांनी रशियाच्या RTVI टीव्हीला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले. ते म्हणाले की, रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी इशारा दिला आहे, की जर अमेरिकेने रशियाला चिथावणी देणारी कारवाई केली आणि लष्करी दबाव आणण्याचा प्रयत्न केला तर रशिया लष्करी आणि तांत्रिक निर्णय घेऊ शकतो.

Advertisement

युक्रेन आणि इतर माजी सोव्हिएत राष्ट्रांमध्ये सैन्याचा विस्तार थांबवण्याची हमी देण्याच्या रशियाच्या मागण्या अमेरिका आणि नाटोने नाकारल्या आहेत, असे रियाबकोव्ह म्हणाले. ते म्हणाले, की आता चर्चा सुरू ठेवण्याच्या शक्यतेबद्दल शंका निर्माण झाली आहे. युक्रेनसह सर्वच मुद्द्यांवर सध्या अमेरिका आणि रशियामध्ये वाद सुरू आहे. पण सध्या सर्वात मोठी समस्या युक्रेनची आहे.

Loading...
Advertisement

रशियाच्या युक्रेनवर आक्रमणाची शक्यता लक्षात घेऊन ते रोखण्यासाठी अमेरिकेच्या नेतृत्वाखालील लष्करी आघाडी नाटो आणि रशियाच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांमध्ये बैठका होत आहे. रशियाने युक्रेनवर आक्रमण करण्याची योजना नाकारली, परंतु युक्रेन आणि जॉर्जियामधील लष्करी कारवाईचा इतिहास पाहता नाटो काळजीत आहे. नॉर्थ अटलांटिक ट्रीटी ऑर्गनायझेशन (नाटो) चे सरचिटणीस जेन्स स्टोल्टनबर्ग यांनी सांगितले की, रशियाचे मोठ्या प्रमाणावर सैन्य युक्रेनच्या सीमेजवळ तैनात होते, ज्यामुळे लष्करी संघटना आणि रशियाने तणाव असूनही अधिक बैठका घेण्यास सहमती दर्शविली.

Advertisement

रशियाला रोखण्यासाठी ‘नाटो’ आहे तयार; पहा, अमेरिकेने रशियाला ‘का’ दिलेय आव्हान

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply