Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. झिरो लाईनवरच्या भारतीयांना आहे भीती; पहा नेमके काय कारण आहे यामागे

दिल्ली : भारत-बांगलादेश सीमेवर शून्य रेषेजवळ वसलेल्या लिंगखॉंग गावातील सुमारे 90 रहिवासी देशाच्या इतर भागांतून तुटले जाण्याच्या भीतीने जगत आहेत. येथे, भारताच्या सीमेपासून 150 यार्डांच्या आत कुंपण बांधण्याचे काम पूर्णत्वास आले आहे. आपल्यावरील ओळखीच्या संकटामुळे घाबरलेल्या वृद्धांनी रविवारी त्यांच्या वेदना माध्यमांना सांगितल्या. पूर्व खासी हिल्स जिल्ह्यातील लिंगखॉंग गावाजवळ एका कुंपणाची पायाभरणी करण्यात आली आहे, परंतु रहिवाशांच्या विरोधामुळे हे काम थांबवण्यात आले आहे. मात्र, कुंपण उभारले जाणार नाही की झिरो लाईनवरच ते उभारले जाणार, याबाबत अधिकाऱ्यांचे अद्याप एकमत झालेले नाही.

Advertisement

बार्निंग खोंग्सडीर या गावातील वृद्ध महिलेने सांगितले की, “कुंपणानंतर आमचे गाव भारताच्या हद्दीबाहेर जाईल हे योग्य नाही. आम्हाला सुरक्षित वाटत नाही. आम्ही अनादी काळापासून येथे राहत आहोत. सरकारने आमच्या सुरक्षिततेसाठी आणि आरोग्यासाठी काहीतरी केले पाहिजे. बार्निंगचे घर शून्य रेषेपासून आणि बांग्लादेशात राहणार्‍या लोकांना वेगळे करणाऱ्या सीमास्तंभापासून अवघ्या काही फुटांवर आहे. मात्र, लिंगखॉंग येथे सीमा सुरक्षा दलाचा (बीएसएफ) कॅम्प आहे. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की मेघालयमध्ये भारत-बांगलादेश सीमेच्या 80 टक्के भागावर कुंपण घालण्यात आले आहे. काही भाग असा आहे की जेथे रहिवाशांच्या विरोधामुळे, बांगलादेशच्या सीमा रक्षकांच्या विरोधामुळे किंवा भौगोलिक स्थितीमुळे कुंपण उभारता आले नाही.

Loading...
Advertisement

देशद्रोही घटक आत प्रवेश करतात, असे बारनिंग म्हणाले. ते म्हणाले की, सुरक्षेच्या दृष्टिकोनातून कुंपण लवकरात लवकर बसवावे, असे सर्वांना वाटते. साथीच्या आजाराच्या पार्श्वभूमीवर गेल्या वर्षीपासून गावाने बांगलादेशपासून स्वतःला वेगळे ठेवण्यासाठी बांबू आणि लहान डहाळ्यांचे कुंपण घातले आहे. बीएसएफ मेघालय फ्रंटियरच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, करारानुसार, शून्य रेषेपासून किमान 150 यार्डांवर कुंपण घालणे आवश्यक आहे, परंतु प्रत्येक वेळी असे होत नाही. बांगलादेशचे सीमा रक्षक काही प्रकरणांमध्ये शून्य रेषेजवळ कुंपण उभारण्यास सहमत आहेत. त्यामुळे यातून मार्ग निघण्याची शक्यता आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply