Take a fresh look at your lifestyle.

आय्योव.. भयंकरच की.. आलाय नवा डेल्टाक्रॉनही..! पहा काय म्हणतायेत शास्त्रज्ञ

पुणे : कोरोना आणि ओमिक्रॉनच्या वाढत्या धोक्यादरम्यान, आणखी एका नवीन कोरोना विषाणूच्या प्रकाराची पुष्टी झाली आहे. ज्याचे नाव डेल्टाक्रॉन आहे. डेल्टाक्रॉनची काही प्रकरणे तुर्कीजवळील भूमध्य समुद्रात असलेल्या सायप्रस नावाच्या बेटावर पाहिली गेली आहेत. डेल्टाक्रॉन कोरोनाचे डेल्टा आणि ओमिक्रॉन प्रकारांचे संयोजन सांगितले जात आहे. सध्या याला कोणतेही शास्त्रीय नाव नाही आणि ते किती धोकादायक आहे हे सांगता येत नाही, असे तज्ञांनी म्हटले आहे.

Advertisement

सायप्रस विद्यापीठातील बायोलॉजिकल सायन्सेसचे प्रोफेसर आणि बायोटेक्नॉलॉजीचे प्रमुख लिओनडिओस कोस्ट्रिकिस यांनी सांगितले की, नवीन कोरोना विषाणूचे प्रकार ‘डेल्टाक्रॉन’ सायप्रसमध्ये सापडले आहेत. प्रोफेसरने शुक्रवारी सिग्मा टीव्हीला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले की, “सध्या, ओमिक्रॉन आणि डेल्टा या दोन्ही प्रकारांची प्रकरणे पाहिली जात आहेत आणि आम्हाला आढळलेला ताण या दोघांचे संयोजन आहे.” त्याने असेही सांगितले की त्याचे स्वरूप डेल्टा प्रकारासारखे आहे, परंतु ओमिक्रॉन सारखे अनुवांशिक आहे. त्यामुळे त्याला ‘डेल्टाक्रॉन’ असे नाव देण्यात आले आहे. ब्लूमबर्गच्या मते, सायप्रसचे प्राध्यापक आणि त्यांच्या टीमने केलेल्या सांख्यिकीय विश्लेषणात आतापर्यंत डेल्टाक्रॉनची 25 प्रकरणे ओळखली गेली आहेत. यासोबतच त्यांच्या टीमने असेही सांगितले की, डेल्टाक्रॉनची सर्वाधिक प्रकरणे कोरोनामुळे रुग्णालयात दाखल झालेल्या रुग्णांमध्ये आढळून आली आहेत.

Advertisement

दरम्यान, ‘डेल्टाक्रॉन’ हा अस्सल प्रकार आहे की नाही याबाबत सध्या चर्चा सुरू आहे. प्रयोगादरम्यान झालेल्या त्रुटीमुळे असे झाल्याचे अनेक तज्ज्ञांनी सांगितले. असे कोणतेही रूपे अस्तित्वात नाहीत. एका व्हायरोलॉजिस्टने सोशल मीडियावर लिहिले की प्रयोगशाळेतील दूषिततेमुळे ही त्रुटी घडली आहे. प्रत्यक्षात असा कोणताही प्रकार नाही. त्याचवेळी सायप्रसच्या प्राध्यापकाने ही चूक नसल्याचे म्हटले आहे. प्रयोगादरम्यान, एक वेगळा प्रकार दिसला ज्यामध्ये 10 उत्परिवर्तन आहेत. डेलमिक्रॉन हा कोरोना विषाणूचा नवीन प्रकार नाही. जेव्हा डेल्टा व्हेरिएंट आणि ओमिक्रॉनची प्रकरणे वेगळी पाहिली जातात, तेव्हा त्याला डेलमिक्रॉन म्हटले जाते. नुकतेच महाराष्ट्रात असे सांगण्यात आले की अमेरिका आणि ब्रिटनमधील कोरोना रुग्णांमध्ये वाढ डेल्टा आणि ओमिक्रॉन या दोन्ही घटकांमुळे होत आहे. परंतु सायप्रसमध्ये दिसणारा प्रकार डेल्टा आणि ओमिक्रॉनपेक्षा वेगळा आहे. परंतु दोन्ही प्रकारांचे संयोजन आहे, म्हणून त्याला डेल्टाक्रॉन असे म्हणतात. तथापि, अद्याप जागतिक आरोग्य संघटनेकडून कोणतेही विधान आलेले नाही किंवा WHO ने डेल्टाक्रॉन नावाला कोणतीही संमती दिलेली नाही. आता डेल्टाक्रॉन किती धोकादायक आहे हे जाणून घेण्यासाठी आणखी काही आठवडे थांबावे लागेल.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply