Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनी लष्कराला मिळालाय ‘तो’ आदेश; पहा नेमके काय आहेत त्याचे अर्थ

दिल्ली : चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी सशस्त्र दलांना प्रशिक्षणाच्या दृष्टीने एकत्रित करण्यासाठी एक नवीन आदेश जारी केला आहे. ज्यामध्ये युद्धे लढण्यास आणि जिंकण्यास सक्षम असलेले विशेष सैन्य तयार करण्यावर लक्ष केंद्रित केले आहे. 68 वर्षीय शी हे 2012 पासून सत्ताधारी कम्युनिस्ट पार्टी ऑफ चायना (CPC) चे प्रमुख आहेत. ते केंद्रीय लष्करी आयोगाचे (CMC) अध्यक्षदेखील आहेत. त्यांनी या पदावर काम करताना तंत्रज्ञानाचे सतत अपग्रेडेशन आणि लष्करातील सुधारणांसह रिअल-टाइम प्रशिक्षणाला प्राधान्य दिले आहे. शी या वर्षी त्यांचा दुसरा पाच वर्षांचा कार्यकाळ संपेपर्यंत सत्तेत राहू शकतात आणि या वर्षाच्या मध्यात होणाऱ्या केंद्रीय लष्करी आयोगाच्या काँग्रेसनंतर विक्रमी तिसरा कार्यकाळ सुरू करू शकतात. ही काँग्रेस पाच वर्षांतून एकदा घेतली जाते. शी 2018 पासून दरवर्षी सैन्य जमा करण्याचे आदेश देत आहेत आणि सैन्यासाठी ऑपरेशनल प्राधान्यक्रम ठरवत आहेत. 200 अब्ज डॉलर्सच्या वार्षिक संरक्षण बजेटमधून चीनला लष्करी फायदा होतो.

Advertisement

सरकारचा शिन्हुआ वृत्तसंस्थेने सांगितले की, सशस्त्र दलांनी शत्रूंवर तसेच तंत्रज्ञान, लढाऊ तंत्रांवर बारीक नजर ठेवली पाहिजे, प्रशिक्षण आणि लढाऊ मोहिमांमध्ये समन्वय साधण्यासाठी त्यांचे प्रयत्न दुप्पट केले पाहिजेत. ते म्हणाले की सैन्याने पद्धतशीर प्रशिक्षण मजबूत केले पाहिजे आणि युद्धे लढण्यास आणि जिंकण्यास सक्षम असलेले विशेष सैन्य विकसित करण्यासाठी तंत्रज्ञान विकसित केले पाहिजे. हिंद महासागर आणि आफ्रिकेत आपला विस्तार वाढवून चीन नवीन वर्षाची सुरुवात करत आहे. भारतालाही आफ्रिकन प्रदेशात आपली मुळे मजबूत करायची आहेत. या आठवड्याच्या शेवटी, पश्चिम हिंदी महासागरात सामरिकदृष्ट्या स्थित असलेल्या चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी यांच्या कोमोरोस भेटीला प्रतिसाद म्हणून भारतीय नौदल जहाज कोमोरोसमध्ये त्याच वेळी डॉक असेल.

Loading...
Advertisement

चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने गेल्या आठवड्यात जाहीर केले की वांग 4 ते 7 जानेवारी दरम्यान केनिया, इरिट्रिया आणि कोमोरोसला भेट देतील आणि त्यानंतर मालदीव आणि श्रीलंकेला भेट देतील. चीनच्या परराष्ट्रमंत्र्यांच्या भारताच्या शेजारी देशांच्या दौऱ्यावर भारतीय अधिकारी लक्ष ठेवून आहेत. यातील सर्वात महत्त्वाचे क्षेत्र म्हणजे मादागास्करच्या वायव्येकडील कोमोरोस हे छोटे बेट आहे जिथे भारत आपली उपस्थिती वाढवण्यासाठी सतत प्रयत्न करत आहे. त्याच वेळी, पूर्व लडाखमधील पॅंगॉन्ग तलावावर पूल बांधणारा चिनी ड्रॅगन संपूर्ण अक्साई चीन परिसरात भारताविरुद्ध आपली तटबंदी मजबूत करत आहे. चीनने भारतातील अक्साई चिन भागावर जबरदस्तीने ताबा मिळवला असून आता तेथे रस्ते आणि पुलांचे जाळे विणले आहे. लडाखच्या गलवान व्हॅलीमध्ये झालेल्या रक्तरंजित चकमकीनंतर मागील वर्षाच्या मध्यात चीनने आपल्या बांधकामाला मोठ्या प्रमाणावर गती दिल्याचे सॅटेलाइट इमेजेसवरून समोर आले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply