Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ऐतिहासिक : आज झाले जगातील सर्वात उंच रस्त्याचे उद्घाटन.. जाणून घ्या त्याबद्दलच्या 6 मोठ्या गोष्टी

मुंबई : संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी चिसुमले-डेमचोक (चिसुमले-डेमचोक) रस्त्याचे उद्घाटन केले आहे. तो आता जगातील सर्वात उंचीवर रस्ता आहे. तब्बल 19,000 फूट उंचीवर हा रस्ता आहे.

Advertisement

दक्षिण लडाखमध्ये वसलेल्या चिसुमले-डेमचोक रस्त्याचे विशेष महत्त्व आहे. यामुळे चीनच्या सीमावर्ती भागात लष्करी वाहनांची सहज वाहतुक होण्यास मदत होईल. एवढ्या उंचीवर रस्त्याच्या बांधकामामुळे उभ्या राहिलेल्या महत्त्वपूर्ण आव्हानांमुळे चिसुमले-डेमचोक हा अभियांत्रिकी चमत्कार म्हणून ओळखला जातो. येथे आम्ही तुम्हाला चिसुमळे-डेमचोक रस्त्याच्या 6 खास गोष्टी सांगत आहोत.

Advertisement

गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये समावेश : जगातील सर्वात उंच रस्ता ज्यावर मोटार वाहने चालवली जाऊ शकतात, आता पूर्व लडाखमधील उमलिंग ला खिंडीत 19,300 फूट उंचीवर आहे. या रस्त्याचे नाव गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये नोंदवण्यात आले आहे. या उंच पर्वतीय खिंडीतून, BRO ने 52 किमी लांबीचा पक्का रस्ता बनवला आहे. उमलिंग ला पास रस्ता आता पूर्व लडाखच्या चुमार सेक्टरमधील महत्त्वाच्या शहरांना जोडतो.

Advertisement

विक्रम मोडला : उमलिंग ला पासने रस्त्याने आता बोलिव्हियामधील १८,९५३ फूट उंचीचा विक्रम मोडला आहे. बोलिव्हियातील शेवटचा सर्वात उंच रस्ता उतुरुंकू नावाच्या ज्वालामुखीला जोडतो.

Loading...
Advertisement

माउंट एव्हरेस्टच्या बेस कॅम्पपेक्षा उंच : या रस्त्याची खरी स्थिती अशा प्रकारे समजू शकते की तो माउंट एव्हरेस्टच्या बेस कॅम्पपेक्षा (बेस कॅम्प) उंच आहे. तिबेटमधील उत्तरेकडील तळ 16,900 फूट उंचीवर आहे, तर नेपाळमधील दक्षिणेकडील तळ 17,598 फूट उंचीवर आहे. माउंट एव्हरेस्ट शिखर 29,000 फूट उंच आहे.

Advertisement

BRO चे प्रोत्साहन : बॉर्डर रोड ऑर्गनायझेशन (BRO), बॉर्डर रोड्स ऑर्गनायझेशन (BRO) च्या प्रयत्नांमुळे भारत आता जगातील सर्वात उंच मोटार चालविन्यायोग्य रस्त्याचा दावा करू शकतो. BRO ही भारतीय सशस्त्र दलाची रस्ते बांधणी संस्था आहे. BRO कडे भारताच्या उत्तरेकडील सीमेवरील अत्यंत दुर्गम भागात रस्ते बांधण्यात कौशल्य आहे.

Advertisement

चालकांसाठी अधिक आव्हानात्मक : प्रसिद्ध खारदुंग ला पासपेक्षा उमलिंग ला पास चालकांसाठी अधिक आव्हानात्मक असेल. संरक्षण मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, या पासचे तापमान तीव्र थंडीच्या काळात उणे ४० अंश सेल्सिअसपर्यंत घसरू शकते. तसेच, या उंचीवर ऑक्सिजनची पातळी सामान्य स्थानांपेक्षा सुमारे 50 टक्के कमी आहे. त्यामुळे येथे जास्त काळ राहणे कुणालाही अवघड झाले आहे.

Advertisement

स्थानिक जनतेला वरदान : संरक्षण मंत्रालयाचे म्हणणे आहे की,हा रस्ता स्थानिक लोकांसाठी वरदान ठरेल. कारण लेह ते चिसुमले आणि डेमचोक यांना जोडणारा पर्यायी थेट मार्ग बनला आहे. यामुळे सामाजिक-आर्थिक स्थिती सुधारेल आणि लडाखमधील पर्यटनाला चालना मिळेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply