Take a fresh look at your lifestyle.

त्यामुळे मुंबईवरही येऊ शकते संकट..! पहा नेमके काय झालेय अंटार्क्टिकामध्ये

मुंबई : पृथ्वीवरील अथांग पाण्याचा उगम असलेल्या अंटार्क्टिकाला उद्ध्वस्त करणाऱ्या हिमनद्याला तडे जाऊ लागले आहेत. हा तुटू शकणारा ग्लेशियर 170,312 किमी लांब आहे. जो अमेरिकेच्या फ्लोरिडा राज्याच्या बरोबरीचा आहे. येत्या 5 वर्षांत हा हिमनग तुटणार असून त्यामुळे जगातील पाण्याची पातळी 25 इंचांनी वाढेल, असा इशारा तज्ज्ञांनी दिला आहे. त्यामुळे मुंबईसारख्या समुद्रकिनाऱ्यावरील शहरांतील अनेक भाग पाण्याखाली जाऊ शकतात. या थ्वेट्स ग्लेशियरमध्ये येणाऱ्या क्रॅकचा वेग खूप जास्त असल्याचे तज्ज्ञांनी सांगितले आहे.

Advertisement

या वितळणाऱ्या बर्फातून सोडले जाणारे पाणी जागतिक स्तरावर समुद्र पातळीच्या एकूण वाढीपैकी 4 टक्के असेल. सोमवारी जारी करण्यात आलेल्या ताज्या आकडेवारीनुसार महासागरातील उष्णतेचे पाणी अंटार्क्टिकाच्या थ्वेट्स ग्लेशियरची पकड कमकुवत करत आहे. त्यामुळे हिमनदीच्या पृष्ठभागावर भेगा पडत आहेत. अमेरिकन जिओफिजिकल युनियनच्या वार्षिक बैठकीत या संदर्भातील सॅटेलाइट डेटा सादर करण्यात आला आहे. हिमनदीमध्ये अनेक मोठमोठे आणि तिरकस तडे असल्याचे दिसून येते. संशोधकांनी सांगितले की, ‘जर तरंगणारी बर्फाची चादर तुटली, तर थ्वेट्स ग्लेशियरमुळे जागतिक समुद्र पातळी 25 टक्क्यांनी वाढेल. तज्ज्ञ प्राध्यापक टेड स्काबोस यांनी बीबीसीला सांगितले की, ‘एक दशकापेक्षा कमी कालावधीत हिमनदीच्या आघाडीवर मोठा बदल होणार आहे. या दिशेने विविध संशोधन मुद्दे तपासले जात आहेत.

Advertisement

यामुळे थ्वेट्स ग्लेशियर फुटण्याच्या गतीला गती मिळेल आणि त्याचा विस्तार होईल, असे संशोधकांना वाटत आहे. हे संशोधन करणार्‍या ओरेगॉन स्टेट युनिव्हर्सिटीच्या रिसर्च टीमच्या प्रमुख इरेन पेटिट यांनी सांगितले की, ज्याप्रमाणे कारच्या समोरच्या काचेला थोडासा धक्का लागल्यावर त्याचे अनेक तुकडे होतात, त्याच प्रकारे काही येथेही घडणार आहे. यामुळे जागतिक स्तरावर समुद्राच्या पातळीत तिपटीने वाढ होईल, असे ते म्हणाले. इतकंच नाही तर या हिमनद्याच्या विघटनानंतर आणखी हिमनद्या अंटार्क्टिकापासून विभक्त होतील. एका संशोधनानुसार, 1980 पासून आतापर्यंत किमान 600 अब्ज टन बर्फ नष्ट झाला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply