Take a fresh look at your lifestyle.

अरे बापरे : 3 ट्रिलियन डॉलर क्रिप्टोकरन्सी कशामुळे आलीय धोक्यात.. जाणून घ्या काय आहे प्रॉब्लेम?

मुंबई : जवळपास 3 ट्रिलियन डॉलरच्या क्रिप्टोकरन्सीला मालमत्ता हॅकिंगचा धोका आहे. क्वांटम कॉम्प्युटरद्वारे हे हॅकिंग करता येते. असे एका वेबिनारमध्ये सांगण्यात आले. एका क्रिप्टोकरन्सी गुंतवणूकदाराने जगाला या भीतीबद्दल चेतावणी दिली.

Advertisement

वेबिनारचे आयोजन एशिया टाइम्स या वेबसाइटने केले होते. त्यात चीनमधील सिंघुआ विद्यापीठातील प्रोफेसर जिंताओ डिंग यांनी या संभाव्य हॅकिंगबद्दल एक सादरीकरण केले. ते म्हणाले की बिटकॉइनच्या हॅकर्ससाठी सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे ते हॅक करणे बेकायदेशीर नाही. जिंताओ हे अमेरिकेचे नागरिक आहेत.

Advertisement

एशिया टाईम्सच्या वृत्तानुसार, क्रिप्टो विश्लेषक काही काळापासून क्वांटम संगणकाद्वारे हॅकिंगचा इशारा देत आहेत. विश्लेषक झियुआन सन यांनी गेल्या सप्टेंबरमध्ये लिहिले होते की क्वांटम कॉम्प्युटिंगच्या विकासासह सरकारकडे लवकरच बिटकॉइन आणि इतर क्रिप्टोकरन्सीवर कारवाई करण्यासाठी साधने असतील. मग शक्यतो सरकार डिजिटल चलनांचे एन्क्रिप्शन (गोपनीय कोड) क्रॅक करण्यास आणि त्यांच्या नेटवर्कवर कार्य करण्यास सक्षम असेल.

Advertisement

सन म्हणाले होते की, चीन सरकारला क्रिप्टोकरन्सी जितकी आवडत नाही तितकी जगातील इतर कोणतेही सरकार सांगत नाही. चीनने येथे क्रिप्टोकरन्सीच्या ट्रेंडिंगवर बंदी घातली आहे. आता जिंताओ यांनी या चलनांच्या संभाव्य हॅकिंगबद्दल अधिक तपशीलवार आणि नवीन माहिती दिली आहे. आमची आधुनिक माहिती प्रणाली पूर्णपणे क्रिप्टोग्राफीवर अवलंबून आहे. परंतु जर कोणाकडे क्वांटम कॉम्प्युटर असेल, तर ते आपली संपूर्ण माहिती प्रणाली नष्ट करेल ज्यावर जिंताओ म्हणाले की, क्वांटम संगणक आजच्या एन्क्रिप्शन पद्धती तोडण्यास सक्षम असतील. त्यामुळे क्रिप्टोच्या व्यवसायाशी संबंधित सर्व लोकांनी मिळून यावर उपाय शोधला पाहिजे. मात्र, असे करणे अवघड काम असेल, असे त्यांनी सांगितले.

Advertisement

वेबिनारमध्ये, तज्ञांनी निदर्शनास आणले की सध्याच्या एन्क्रिप्शन पद्धती RSA मानकांवर अवलंबून आहेत. हे मानक 1994 मध्ये अस्तित्वात आले. त्यामुळे आतापर्यंत गोपनीयता राखण्यात यश आले आहे. परंतु, असंख्य संख्येवर त्वरीत प्रक्रिया करण्यासाठी क्वांटम संगणक हे खंडित करण्यास सक्षम असतील.

Advertisement

जिंताओ यांच्या म्हणण्यानुसार असे हॅकिंग काही लोकच करू शकले असण्याची शक्यता आहे. ते म्हणाले की बिटकॉइन किंवा इतर क्रिप्टोकरन्सी ब्लॉकचेन नावाच्या तंत्रज्ञानावर अवलंबून असतात.

Advertisement

बिटकॉइनचे स्पष्टीकरण देताना ते म्हणाले, तुम्ही बिटकॉइनचे मालक नाही. मालक एक खाजगी की आहे. आता तुम्ही पैसे द्या, तुम्हाला ती चावी मिळेल. तुम्‍हाला दिलेला पत्ता हा पब्लिक कीचा छोटा केलेला प्रकार आहे. ही कळ गोपनीय राहते. ही गोपनीयता मोडली तर तुमची संपूर्ण रक्कम धोक्यात येईल.

Advertisement

तज्ज्ञांनी निदर्शनास आणून दिले की ज्या व्यक्तीने बिटकॉइन विकत घेतले त्या व्यक्तीचे नाव किंवा ओळख क्रमांक त्याच्या बिटकॉइन खात्याशी जोडलेला नाही. त्या नाण्याचा कोणीतरी मालक असल्याचा एकमेव पुरावा म्हणजे खाजगी की. या की हॅकिंगला प्रतिबंध करणारा कोणताही कायदा सध्या नाही.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply