Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वा.. कुत्र्यांची कमाल.. घुसखोरही बेहाल..! पहा काय कारनामा केलाय आपल्या BSF ने

दिल्ली : सीमा सुरक्षा दल अर्थात ‘बीएसएफ’च्या 674 स्निफर डॉग्सनी सीमेवर लक्ष ठेवण्यासाठीची मोठी जबाबदारी पार पाडली आहे. त्यांनी कोट्यवधी रुपयांची तांत्रिक उपकरणे नष्ट केली आहेत. घनदाट जंगल असो, दलदल असो किंवा धुके.. ज्यामध्ये दहा मीटरपर्यंत काहीही दिसत नाही. हे स्निफर डॉग प्रभावी ठरत आहेत. सीमेवर पाळत ठेवण्याशी संबंधित अनेक प्रकरणे समोर आली आहेत, जिथे या कुत्र्यांनी अनेक किलोमीटर मागे जाऊन ‘तस्कर किंवा घुसखोर’ पकडण्यात मदत केली आहे. कोणत्याही तस्कराचा रुमाल, गमछा, चप्पल, माचिस किंवा लायटर आदी वस्तू सीमेवर सोडल्यास हे स्निफर डॉग आरोपींना दोन ते तीन किलोमीटरच्या परिघात शोधून काढतात. त्यांच्या वासाच्या बळावर हे कुत्रे आरोपीच्या घराबाहेर बसतात. त्यानंतर आरोपी येथे राहत असल्याचे सुरक्षा यंत्रणांना समजते.

Advertisement

बीएसएफचे डीजी पंकज सिंह म्हणाले की, सीमेवर काही क्षेत्रे आहेत जिथे कुंपण घालणे शक्य नाही. पर्वत असो, दलदल असो किंवा नदी नाले असो, घुसखोरी रोखण्यासाठी अतिरिक्त काळजी घ्यावी लागते. सीमेवर टेहळणीसाठी तांत्रिक उपकरणे बसवली जात आहेत. स्मार्ट फेन्सिंगमध्ये सीसीटीव्ही कॅमेरे, बुलेट कॅमेरे, सर्वसमावेशक एकात्मिक सीमा व्यवस्थापन प्रणाली (CIBMS), पाळत ठेवणारे ड्रोन आणि इतर तांत्रिक उपकरणे यांचा समावेश होतो. काहीवेळा धुके इतके असते की त्यात दहा मीटर अंतरावरील वस्तू दिसणे शक्य नसते. या प्रकरणात, सुरक्षा साखळी खंडित केली जाऊ शकते. ते रोखण्यासाठी कुत्र्यांची मदत घेण्यात आली. कुत्र्यांनी अप्रतिम काम केले आहे. हवामान असो, तस्कर, घुसखोर किंवा इतर गुन्हेगारांना पकडण्यात हे स्निफर डॉग उपयुक्त ठरले आहेत.

Loading...
Advertisement

बीएसएफचे स्निफर डॉग आरोपीच्या घरी पोहोचले आहेत. सीमेवर तस्करीचा प्रयत्न करणाऱ्या लोकांचे काही सामान मागे राहिल्यास हे कुत्रे त्यांचा ठावठिकाणा शोधतात. डीजी पंकज सिंह यांनी सांगितले की, पंजाबमधील सीमेजवळ एका तस्कराचे कापड पडले होते. तो सीमाभागात राहत होता. स्निफर डॉगने कापडाचा वास घेऊन गावात दोन-तीन किलोमीटर अंतरावर असलेल्या तस्कराचे घर शोधले. कुत्रा तस्कराच्या घराबाहेर बसला. यानंतर चौकशी सुरू झाली. केस खरी निघाली. अशा अनेक डझन प्रकरणांची उकल स्निफर डॉगच्या मदतीने करण्यात आली आहे. स्निफर डॉगचा मोठा फायदा म्हणजे त्यांच्या मदतीने वादळ, पाऊस, धुके आणि बर्फवृष्टी यांसारख्या खराब हवामानात सीमेवर संशयास्पद हालचाली शोधल्या जाऊ शकतात. लाइव्ह रेकॉर्डिंगसाठी स्निफर डॉग्सच्या गळ्यात कॅमेराही बसवण्यात आला आहे. यासाठी कॅमेऱ्याच्या माध्यमातून स्पष्ट व्हिडीओ तयार करून कुत्र्याला कसे उभे राहायचे, कोणत्या दिशेने, किती चालायचे आदी प्रशिक्षण दिले जाते.

Advertisement

ग्वाल्हेर येथील नॅशनल डॉग ट्रेनिंग इन्स्टिट्यूटमध्ये प्रशिक्षण दिले जाते. बीएसएफच्या ग्वाल्हेर येथील नॅशनल डॉग ट्रेनिंग इन्स्टिट्यूटमध्ये वेगवेगळ्या जातीच्या कुत्र्यांना प्रशिक्षण दिले जाते. यामध्ये जर्मन शेफर्ड, लॅब्राडोर, गोल्डन रिट्रीव्हर, डबरमन पिनशर, क्रोकर स्पॅनियल आणि बेल्जियन मेलानोइस इत्यादींचा समावेश आहे. पाकिस्तान आणि बांगलादेशच्या सीमेवर या कुत्र्यांना वापरण्यात आले आहे. ते सैनिकांसह गस्त घालतात. त्यांना स्फोटक पदार्थापासून कोणत्याही प्रकारची संशयास्पद वस्तू ओळखण्यास शिकवले जाते. नॅशनल डॉग ट्रेनिंग इन्स्टिट्यूटमध्ये कुत्र्यांना तीन आठवड्यांपासून ते 36 आठवड्यांपर्यंत प्रशिक्षण दिले जाते. आतापर्यंत नेपाळ, बांगलादेश, भूतान, सेशेल्स, श्रीलंका, म्यानमार आणि मॉरिशस येथील कुत्र्यांना बीएसएफकडून प्रशिक्षण देण्यात आले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply