Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीन-रशियाचे आहे ‘हे’ घातक नियोजन..! पहा नेमका काय प्रकार केलाय दोन्ही देशांनी

दिल्ली : ब्रिटनच्या MI 6 या विदेशी गुप्तचर संस्थेचे प्रमुख रिचर्ड मूर यांनी हेरगिरीच्या जगात होत असलेल्या बदलांबाबत गंभीर इशारा दिला आहे. रिचर्ड मूर म्हणाले की, चीन आणि रशिया ज्या प्रकारे कृत्रिम बुद्धिमत्तेवर प्रभुत्व मिळवत आहेत ते येत्या 10 वर्षांत भू-राजकारणात क्रांती घडवू शकतात. MI 6 चे प्रमुख झाल्यानंतर मंगळवारी त्यांचे पहिले भाषण देणार असताना त्याचे उतारे आधीच प्रसिद्ध झाले आहेत.

Advertisement

आपल्या भाषणात मूर हे अभियांत्रिकी, क्वांटम इंजिनीअर, बायोलॉजी, मोठ्या प्रमाणावर डेटा निर्मिती आणि संगणकाच्या जगात वेगाने होणारे बदल यांच्यामुळे उद्भवलेल्या धोक्यांबद्दल बोलतील. “आमचे शत्रू कृत्रिम बुद्धिमत्ता, क्वांटम कॉम्प्युटिंग, सिंथेटिक बायोलॉजीमध्ये प्रभुत्व मिळवण्यासाठी पैसे खर्च करत आहेत आणि ते तसे करण्याचा त्यांचा इरादा आहे,” मूरच्या भाषणाचा आधीच जाहीर केलेला उतारा सध्या जगभरात चर्चेत आहे. त्यांना (चीन आणि रशिया) माहित आहे की या तंत्रांवर प्रभुत्व मिळवणे त्यांना मदत करू शकते, असेही त्यांनी म्हटले आहे.

Loading...
Advertisement

मूर फार कमी बोलतो आणि जेव्हा तो बोलतो तेव्हा तो सध्याच्या धोक्यांवर आपले मत व्यक्त करतो. मूरचे विधान अशा वेळी आले आहे जेव्हा जगभरातील हेर अत्याधुनिक तंत्रात प्रभुत्व मिळवत आहेत आणि आतापर्यंतच्या मानवी हेरगिरीच्या कारवायांना आव्हान देत आहेत. हजारो वर्षांपासून हेरांच्या माध्यमातून जगात हेरगिरी केली जात आहे. मूर हे मुत्सद्दी आहेत आणि ऑक्टोबर 2020 पर्यंत ते MI6 चे प्रमुख होते. मूर म्हणाले की, एक समाज म्हणून या धोक्यामुळे निर्माण होणारा धोका आणि त्याचा जागतिक भू-राजनीतीवर होणारा परिणाम याचे मूल्यांकन आम्ही अद्याप केलेले नाही. परंतु Mi 6 साठी हा एक महत्त्वाचा मुद्दा आहे. रशिया आणि चीनच्या गुप्तचर संस्था जगातील उदारमतवादी लोकशाहींसाठी चिंतेचा विषय आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply