Take a fresh look at your lifestyle.

अमेरिकेसमोर नवे संकट : नव्या पिढीचा जगण्याचा नावाचं ट्रेंड सर्वेक्षनातून आलाय समोर

मुंबई :  अमेरिकेत मुलांशिवाय जगू इच्छिणाऱ्यांची संख्या वाढत आहे. नुकत्याच जाहीर झालेल्या सर्वेक्षण अहवालात असे दिसून आले आहे की 19 ते 49 वयोगटातील जे अद्याप पालक नाहीत, त्यापैकी 44 टक्के लोकांनी सांगितले की ते आता पालक बनण्याची शक्यता नाही.

Advertisement

2018 च्या अशाच सर्वेक्षणात केवळ 37 टक्के लोकांनी असे मत व्यक्त केले होते. हे दोन्ही सर्वेक्षण अहवाल प्यू रिसर्च नावाच्या संस्थेने तयार केले आहेत. अमेरिकेतील थँक्सगिव्हिंग डेच्या निमित्ताने त्यांनी ताज्या अहवालाचे प्रकाशन केले. अमेरिकन लोकांनी 25 नोव्हेंबर रोजी थँक्सगिव्हिंग डे साजरा केला.

Advertisement

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, मुलांबाबत जो ट्रेंड निर्माण झाला आहे त्याचा अर्थ भविष्यात थँक्सगिव्हिंग डे हा आताच्यासारखा मोठा उत्सव होणार नाही. थँक्सगिव्हिंग डे वर, लोक त्यांच्या कुटुंबियांना भेटतात आणि त्यांच्या जीवनातील समर्थनाबद्दल त्यांचे आभार मानतात.

Advertisement

तज्ज्ञांच्या मते, लोकांमधील या वाढत्या प्रवृत्तीचा अमेरिकेच्या लोकसंख्येवर गंभीर परिणाम होऊ शकतो. देशातील प्रजनन दर आधीच विक्रमी पातळीवर घसरला आहे. इन्स्टिट्यूट फॉर फॅमिली स्टडीजचे सीनियर फेलो लायमन स्टोन यांनी निदर्शनास आणले की अमेरिकेत सर्व वयोगटातील लोकांमध्ये मुलांशिवाय राहण्याची प्रवृत्ती वाढत आहे. प्रजनन दरात घट होण्याचे हे प्रमुख कारण आहे.

Advertisement

यूएस पॉप्युलेशन ब्युरोने या वर्षी जारी केलेल्या डेटावरून असे दिसून आले आहे की आता अमेरिकेतील अधिक लोक निपुत्रिक असताना निवृत्त होत आहेत. या आकडेवारीनुसार, 55 ते 66 वयोगटातील 19.6 टक्के अमेरिकन निपुत्रिक आहेत. 65 ते 74 वयोगटात अशा लोकांची संख्या 15.9 आणि 75 वर्षांवरील लोकांमध्ये 10.9 टक्के आहे.

Advertisement

एक मनोरंजक आकडेवारी समोर आली आहे की कॅलिफोर्निया राज्यातील सॅन फ्रान्सिस्को शहरात आता एकूण लोकसंख्येतील मुलांची संख्या केवळ 13 टक्के आहे. 2010 मध्ये ही संख्या 13.4 टक्के होती. या शहरात आज लहान मुलांपेक्षा पाळीव कुत्र्यांची संख्या जास्त आहे.

Advertisement

सर्वेक्षण एजन्सी गॅलपच्या अहवालानुसार, 1930 च्या दशकात प्रत्येक जोडप्यामागे सरासरी 3.5 मुले होती. आज ही संख्या 2.5 वर आली आहे. येत्या काही वर्षांत त्यात आणखी घट होईल, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. कारण आता अमेरिकेत प्रजनन दर प्रति स्त्री 1.7 इतका घसरला आहे.

Advertisement

अमेरिकेत, पूर्वी धर्मनिरपेक्ष प्रवृत्तीच्या लोकांपेक्षा धार्मिक प्रवृत्तीचे लोक जास्त मुले निर्माण करतात असा ट्रेंड होता. अशा लोकांची लग्ने लवकर होत असत. पण अलीकडे हा फरकही कमी झाला आहे. स्टोनच्या म्हणण्यानुसार, कोरोना महामारीच्या काळात धार्मिक प्रवृत्ती असलेल्या अमेरिकन लोकांमध्ये मुलांचे नियोजन पुढे ढकलण्याची प्रवृत्तीही वाढली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply