Take a fresh look at your lifestyle.

Twitter चे मोठे पाऊल : दिशाभूल करणारी माहिती, ऑडिओ-व्हिडिओशी केलेली छेडछाड कळणार अशाप्रकारे

नवी दिल्ली : मायक्रो-ब्लॉगिंग साइट ट्विटरच्या वापरकर्त्यांना आता खोट्या आणि दिशाभूल करणाऱ्या ट्विटपासून सावधान करण्यासाठी चेतावणी लेबल ( सांकेतिक खूण) दिसेल. सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म अधिक प्रभावी आणि कमी दिशाभूल करणारे ठरण्यासाठी ट्विटरने हे पाऊल उचलले आहे.

Advertisement

हे नवीन इशारे देणारे  ‘लेबल’ मंगळवारी जगभरात जारी करण्यात आले. चुकीच्या माहितीची सहज ओळख सुनिश्चित करणे हा त्याचा उद्देश आहे. 2020 च्या यूएस अध्यक्षीय निवडणुकीपूर्वी आणि नंतर निवडणूक-संबंधित चुकीच्या माहितीपासून संरक्षण करण्यासाठी डिझाइन केले आहे. कंपनी जुलैपासून या वॉर्निंग ‘लेबल’वर काम करत होती. लोकांना खोटी माहिती पसरवण्यापासून रोखण्यासाठी पुरेसे काम न केल्यामुळे टीका झाली होती.

Advertisement

तज्ज्ञांच्या मते, अशी ‘लेबल’ वापरकर्त्यांसाठी उपयुक्त ठरू शकतात. शिवाय ते सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मला ‘सामग्री मॉडरेशन’चे अधिक कठीण काम सोपे करतील. यामध्ये कट, खोटी, दिशाभूल करणारी माहिती पसरवणाऱ्या पोस्ट, फोटो आणि व्हिडीओ हटवायचे की नाही हे ठरवले जाते.

Advertisement

ट्विटर फक्त तीन प्रकारच्या चुकीच्या माहितीला ‘लेबल’ करते. जसे की ‘चुकीची तथ्ये’, वास्तविक जगासाठी हानिकारक असलेल्या कोणत्याही व्हिडिओ आणि ऑडिओशी हेतुपुरस्सर छेडछाड, निवडणूक किंवा मतदानाची चुकीची माहिती आणि कोरोनाशी संबंधित खोटी आणि दिशाभूल करणारी माहिती यांचा समावेश आहे. खोटी माहिती ओळखण्यासाठी किंवा चिन्हांकित करण्यासाठी ‘केशरी आणि लाल’ समाविष्ट केले गेले आहेत,जेणेकरून ते आधीच्या ‘लेबल’ पेक्षा अधिक प्रभावी ठरतील.

Advertisement

यापूर्वी ‘लेबल’चा रंग निळा होता, जो ट्विटरच्या रंगाशी जुळतो. ट्विटरने म्हटले आहे की प्रयोगांनी दाखवले आहे की जर रंग फक्त लक्षवेधी असेल तर ते लोकांना वास्तविक ट्विट ओळखण्यास मदत करू शकते. कंपनीने म्हटले आहे की या ‘लेबल’वर माहिती क्लिक करण्याच्या दरात 17 टक्के वाढ झाली आहे. याचा अर्थ अधिक लोकांनी नवीन ‘लेबल’ वापरून खोट्या आणि दिशाभूल करणाऱ्या ट्विटची माहिती मिळवण्याचा प्रयत्न केला.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply