Take a fresh look at your lifestyle.

ड्रॅगनची नवी चाल : नवीन कायदा मंजूर करून काय घातलाय घाट..

नवी दिल्ली : वास्तविक नियंत्रण रेषेवर (LAC) भारतासोबत सुरू असलेल्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर चीनने (ड्रॅगन) एक नवीन पाऊल उचलले आहे.

Advertisement

नॅशनल पीपल्स काँग्रेस ऑफ चायनाच्या स्थायी सदस्यांनी नवीन भू -सीमा कायदा मंजूर केला आहे. या कायद्यानुसार चीन सीमावर्ती भागात आपला हस्तक्षेप वाढवणार आहे. या भागातील नागरिकांना स्थायिक करण्याची तयारी करत आहे. त्यामुळे या भागांमध्ये लष्करी कारवाई इतर कोणत्याही देशासाठी आणखी कठीण होईल.

Advertisement

चीनचा नवीन कायदा काय म्हणतो : चीन या कायद्याला देशाच्या सार्वभौमत्व आणि प्रादेशिक अखंडतेसाठी अहिंसक म्हणत आहे. या अंतर्गत चीनच्या सीमावर्ती भागात सुरक्षा व्यवस्था वाढवण्यात येणार आहे. आर्थिक, सामाजिक विकासाबरोबरच या भागात सार्वजनिक क्षेत्र आणि पायाभूत सुविधांचाही विकास केला जाणार आहे. सीमा सुरक्षा आणि सीमाभागात लोकांना राहण्यासाठी आणि काम करण्यासाठी आर्थिक, सामाजिक यांच्यात समन्वय असेल. पुढील वर्षी 1 जानेवारीपासून हा कायदा लागू होईल.

Advertisement

भारत आणि चीनमध्ये दीर्घकाळ सीमावाद आहे. दोन्ही देशांमधील एलएसीवरील करार अद्याप निश्चित झालेला नाही. अशा स्थितीत चीन आणि भारत यांच्यात अनेकदा तणावाचे वातावरण असते. लडाख सेक्टरमध्ये दोन्ही देशांचे सैनिक अनेकदा आमनेसामने आले असून सीमेवर हिंसक चकमकीही झाल्या आहेत. अशा परिस्थितीत चीनने पास केलेला नवीन कायदा भारत-चीन सीमा करारावर परिणाम करू शकतो आणि नवा वाद निर्माण करू शकतो.

Advertisement

भारत आणि भूतानपेक्षा चीनचा सीमावाद जास्त आहे. चीनने दोन्ही देशांसोबतच्या सीमा कराराला अद्याप अंतिम स्वरूप दिलेले नाही. भारत आणि चीन दरम्यान ड्रॅगन नियंत्रण रेषेवरवर 3488 किमीचा सीमा विवाद असताना भूतानबरोबर सुमारे 400 किमीचा वाद आहे. चीनने जवळपास 12 इतर देशांसोबतचे सीमा विवाद मिटवले आहेत.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply