Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पाकिस्तानला पुन्हा एक झटका : दहशतवादामुळे `एफएटीएफ`ने टाकले या यादीत

नवी दिल्ली : दहशतवादाला आश्रय देणाऱ्या भारताच्या शेजारी देश पाकिस्तानच्या आशा पुन्हा एकदा धुळीस मिळाल्या आहेत. किंबहुना, अनेक प्रयत्न करूनही पाकिस्तान हा फायनान्शिअल अॅक्शन टास्क फोर्स (FATF) च्या `ग्रे लिस्ट`मधून बाहेर पडू शकलेला नाही. त्याचबरोबर पाकिस्तानच्या जवळ असलेल्या तुर्कीसह तीन देशांची नावे एफएटीएफच्या नवीन यादीत समाविष्ट करण्यात आली आहेत.

Advertisement

संस्थेच्या 27-कलमी कृती आराखड्याच्या महत्त्वपूर्ण पॅरामीटरमध्ये पालन न केल्याबद्दल पाकिस्तानवर ही कारवाई करण्यात आली. त्याचबरोबर, जॉर्डन, माली आणि तुर्की हे तीन देश FATF च्या यादीत समाविष्ट करण्यात आले आहेत. या सर्वांनी FATF सह कृती योजनेवर सहमती दर्शविली आहे.

Advertisement

एफएटीएफचे अध्यक्ष मार्कस प्लेयर म्हणाले की, पाकिस्तान `ग्रे लिस्ट`मध्ये कायम आहे. त्याच्या सरकारकडे 34-कलमी कृती आराखडा आहे, त्यापैकी 30 वर काम झाले आहे. सर्वात अलीकडील कृती योजना या वर्षी जूनमध्ये मनी लाँडरिंगवर केंद्रित होती. त्यांनी `ग्रे लिस्ट`मधून काढून टाकल्याबद्दल मॉरिशस आणि बोत्सवानाचे अभिनंदन केले.

Loading...
Advertisement

मार्कस प्लेयर म्हणाले की, फायनान्शियल अॅक्शन टास्क फोर्स अफगाणिस्तानमध्ये सध्या विकसित होणाऱ्या मनी लाँड्रिंग आणि दहशतवाद्यांना वित्तपुरवठ्याच्या जोखमीच्या वातावरणाबद्दल चिंता व्यक्त करते. आम्ही अफगाणिस्तानच्या परिस्थितीवर UNSC च्या अलीकडील ठरावांची पुष्टी करतो. आमची मागणी आहे की देशाचा वापर दहशतवादी कारवायांसाठी नियोजन आणि वित्तपुरवठा करण्यासाठी केला जाऊ नये.

Advertisement

या वर्षी जूनमध्ये FATF ने काळ्या पैशाला आळा घालू नये, दहशतवादासाठी वित्तपुरवठा वाढवल्याबद्दल पाकिस्तानला ‘ग्रे लिस्ट’ मध्ये कायम ठेवले होते. यासोबतच पाकिस्तानला दहशतवादी हाफिज सईद आणि मसूद अजहरसारख्या लोकांची चौकशी करून त्यांच्यावर खटला चालवण्यास सांगितले गेले.

Advertisement

ग्रे लिस्टमध्ये पाकिस्तान का :  दहशतवादी संघटना आणि दहशतवाद्यांवर कारवाई करण्यात पाकिस्तान अपयशी ठरला आहे. म्हणूनच पाकिस्तान अजूनही ग्रे लिस्टमध्ये आहे. मनी लाँडरिंग आणि टेरर फंडिंगवर सातत्याने नियंत्रण नसल्यामुळे पाकिस्तानसारख्या देशांना सुरक्षित कर आश्रयस्थान म्हणूनही संबोधले जाते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply