Take a fresh look at your lifestyle.

अरे बापरे.. पाकिस्तानला चीनपाठोपाठ आयएमएफने दिला मोठा धक्का.. जाणून घ्या, काय केले?

इस्लामाबाद : कर्ज घेऊन कर्जाची परतफेड न करणाऱ्या पाकिस्तानला चीनपाठोपाठ आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीने (आयएमएफ) मोठा धक्का दिला आहे. आयएमएफने पाकिस्तानला एक अब्ज डॉलर्सचे कर्ज नाकारले आहे.

Advertisement

आयएमएफचे मन वळवण्यासाठी इम्रान सरकारने वीज आणि पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमतीत प्रचंड वाढ केली. पण तरीही ते  जागतिक संस्थेला संतुष्ट करू शकले नाहीत.  आयएमएफकडून कर्ज न मिळाल्यामुळे आता पंतप्रधान इम्रान खान यांना पुन्हा एकदा चीन किंवा आखाती देशांसमोर हात पसरवावे लागतील.

Advertisement

खरं तर, पाकिस्तान सरकारच्या विनंतीनुसार आयएमएफ  ने 6 अब्ज डॉलर्सची विस्तारित फंड सुविधा दिली होती. येथील अर्थव्यवस्था नष्ट होण्याच्या मार्गावर असल्याने त्यांना ही मदत दिली जाणार होती. याअंतर्गत पुढील हप्ता म्हणून एक अब्ज डॉलर्स दिले जाणार होते. पाकिस्तानी माध्यमांच्या मते, या पैशासंदर्भात पाकिस्तान सरकार आणि आयएमएफ यांच्यात चर्चा झालेली नाही. पाकिस्तानचे अर्थ सचिव आयएमएफला कर्ज देण्यास राजी करण्यासाठी वॉशिंग्टनमध्ये बराच काळ तळ ठोकून आहेत.

Advertisement

एवढेच नव्हे तर पाकिस्तानचे वर्तन पाहता संपूर्ण करार रद्द होण्याचा धोका निर्माण झाला आहे.  आयएमएफला खूश करण्यासाठी इम्रान खान सरकारने अलीकडेच विजेच्या किंमतीत 1.39 रुपये प्रति युनिट, पेट्रोल 10.49 रुपये आणि डिझेल 12.44 रुपयांनी वाढवले ​​होते. इम्रानच्या या हालचालीमुळे आयएमएफ खूश नव्हता, परंतु महागाईमुळे सामान्य जनता दु: खी होऊ लागली आहे. पाकिस्तानला आता विजेचा दर दीड ते अडीच रुपयांनी वाढवावा लागेल असे सांगितले जात आहे.

Advertisement

परदेशी कर्ज न घेण्याचे आश्वासन देऊन आलेले इम्रान खान सरकार कर्जाची परतफेड करण्यासाठी सातत्याने कर्ज घेत आहे. अलीकडेच पाकिस्तानच्या संसदेत इम्रान खान सरकारने कबूल केले की आता प्रत्येक पाकिस्तानीवर 1 लाख 75 हजार रुपयांचे कर्ज आहे. यामध्ये इम्रान खान सरकारचे योगदान 54901 रुपये आहे, जे कर्जाच्या एकूण रकमेच्या 46 टक्के आहे. पाकिस्तानींवर कर्जाचा हा बोजा गेल्या दोन वर्षात वाढला आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply