Take a fresh look at your lifestyle.

चीनचे नापाक इरादे उघड : ऑगस्ट महिन्यात केले असे काही की अमेरिकाही थक्क

नवी दिल्ली : जगातील महासत्ता होण्यासाठी चीन नेहमीच काही गुप्त चाचण्या करत असतो. पण यावेळी चीन आपले मिशन लपवू शकला नाही. मीडिया रिपोर्टनुसार, ड्रॅगनने ऑगस्ट महिन्यात सुपर-डिस्ट्रक्टिव हायपरसोनिक मिसाइलची चाचणी केली होती, जो आता उघड झाला आहे. हे क्षेपणास्त्र अणु-क्षेपणास्त्र आहे.

Advertisement

चीनसारख्या अवकाशातून क्षेपणास्त्रे सोडण्याची क्षमता कोणत्याही देशाकडे नाही. चीनच्या या हालचालीवर अनेक मोठ्या देशांनी चिंता व्यक्त केली आहे. फायनान्शियल टाइम्सने शनिवारी दिलेल्या वृत्तानुसार, चीनने ऑगस्टमध्ये अणु-सक्षम क्षेपणास्त्र प्रक्षेपित केले जे पृथ्वीला त्याच्या कक्षेत उतरण्यापूर्वी कमी कक्षेत फिरले. हे क्षेपणास्त्र आपल्या लक्ष्यापासून 32 किमी दूर गेले. वृत्तपत्राने अनेक गुप्तचर स्रोतांच्या हवाल्याने म्हटले आहे की चीनने आपले हायपरसोनिक ग्लाइड वाहन लाँग मार्च रॉकेटद्वारे पाठवले आहे.

Advertisement

चीनच्या हायपरसोनिक क्षेपणास्त्राच्या या चाचणीमुळे अमेरिकन गुप्तचर संस्थाही थक्क झाल्या आहेत. या संपूर्ण प्रकरणात अमेरिकेच्या संरक्षण मंत्रालयाचे प्रवक्ते जॉन किर्बी म्हणाले, चीनचे हे पाऊल दहशत पसरवणे आहे. म्हणूनच आम्ही चीनला आमच्यासाठी पहिल्या क्रमांकाचे आव्हान मानतो.

Advertisement

फायनान्शियल टाइम्सच्या मते, चीन व्यतिरिक्त, फक्त रशिया आणि अमेरिका हायपरसोनिक ग्लाइड वाहने विकसित करत होते. पण या सगळ्यात चीन आघाडीवर आहे. या क्षेपणास्त्राचा माग काढणे कठीण आहे. ही क्षेपणास्त्रे रॉकेटमधून प्रक्षेपित केली जातात आणि नंतर स्वतःच्या वेगाने पृथ्वीभोवती प्रदक्षिणा घालतात. त्याचा वेग आवाजाच्या वेगापेक्षा 5 पट जास्त आहे. अमेरिकेच्या सैन्यासाठी हे एक मोठे आव्हान असेल, कारण त्याची क्षेपणास्त्र संरक्षण प्रणाली उत्तर ध्रुवीय मार्गावर केंद्रित आहे.

Advertisement

ऑगस्ट महिन्यात ड्रॅगनने (चीन) सुपर-विध्वंसक हायपरसोनिक क्षेपणास्त्राची चाचणी केली होती, जी आता उघड झाली आहे. चीनच्या या हालचालीवर अनेक मोठ्या देशांनी चिंता व्यक्त केली आहे. त्याचा वेग आवाजाच्या वेगापेक्षा 5 पट जास्त आहे. अमेरिकेच्या सैन्यासाठी हे एक मोठे आव्हान असेल कारण त्याची क्षेपणास्त्र संरक्षण प्रणाली उत्तर ध्रुवीय मार्गावर केंद्रित आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply