Take a fresh look at your lifestyle.

‘तिथे’ पहिल्यांदाच ‘मुसळधार’ झाल्याने चुकलाय काळजाचा ठेका; पहा कोणत्या धोक्याची घंटा आहे ही..!

दिल्ली : ग्रीनलँडच्या सर्वोच्च शिखरावर पहिल्या मुसळधार पावसाने शास्त्रज्ञांची चिंता वाढवली आहे. नॅशनल सायन्स फाउंडेशन कमिटी स्टेशनच्या मते, 14 ऑगस्ट रोजी प्रथमच 10,551 फूट उंच शिखरावर 70 दशलक्ष टन इतके पावसाचे पाणी पडले. इतक्या पावसामुळे बर्फाची चादर तुटून इथे विखुरली होती. त्यामुळे 1950 पासून म्हणजे येथे तापमान नोंदवण्याच्या सुरवातीपासून प्रथमच बर्फ वितळण्याचा दर दररोजच्या तुलनेत 7 पट अधिक होता.

Advertisement

अमेरिकेच्या नॅशनल स्नो अँड आइस डेटा सेंटर (NSIDC) च्या अहवालानुसार 14 ऑगस्ट रोजी पावसामुळे 8.72 लाख चौरस किलोमीटर परिसरात बर्फ वितळला होता. एनएसआयडीसीचे संशोधक टेड स्कॅम्बोस म्हणतात, “इतक्या उंच शिखरावर इतका पाऊस यापूर्वी कधीही पडला नव्हता. या पावसामुळे पूर्वी जितका बर्फ आहे तितका बर्फ साधारणपणे आठवडे किंवा वर्षभर टिकतो. ग्रीनलँड वातावरणात ज्या प्रकारे बदल होत आहेत त्यापेक्षा वेगाने मागे पडत आहे. ग्रीनलँडच्या सर्वोच्च शिखरावर पावसाचे कारण अँटीसाइक्लोन आहे. अँटीसायक्लोन एक दाब क्षेत्र आहे. जेव्हा हवा खाली दाबली जाते तेव्हा उबदार होते. जेव्हा हे घडते तेव्हा दबाव वाढतो आणि पाऊस पडतो.

Advertisement

टेड स्कॅम्बोस यांच्या मते, हवामान गेल्या 20 वर्षांत इतके बदलले आहे की तापमान आणि पर्जन्य यासारख्या घटकांचे अचूक निर्धारण करणे कठीण आहे. जगभरात ज्या प्रकारे हवामान आणि पर्यावरण उबदार होत आहे, ती मर्यादा ओलांडली गेली आहे. जगभरात वायू प्रदूषण इतके वाढते आहे की बर्फाळ प्रदेशांचा धोका वाढत आहे. ते मागे आहेत. हे थक्क करणारे आहे. ग्रीनलँडमध्ये यावर्षी जुलैमध्ये बर्फ धोकादायक पातळीवर कोसळला होता. येथे दररोज 937 दशलक्ष टन बर्फ तुकड्यात तयार होत होता. शास्त्रज्ञांच्या मते उन्हाळ्यात बर्फ वितळण्याची पातळी दुप्पट होती. एका अंदाजानुसार, जर ग्रीनलँडमधील सर्व बर्फ नाहीसे झाले, तर पृथ्वीवर उपस्थित असलेल्या महासागरांचे पाणी 20 फुटांनी वाढू शकते. त्याने मुंबईसह अनेक शहरे पाण्यात डूबतील अशी भीती आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply