Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : गरोदरपणात या गोष्टींचे अवश्य करा सेवन.. आई आणि बाळ दोघांनाही फायदेशीर

मुंबई : निरोगी मुलाच्या जन्मासाठी गर्भवती महिलेने (Pregnant women) तिच्या आरोग्याकडे (Health) देखील विशेष लक्ष दिले पाहिजे. यासाठी गरोदरपणात स्त्रीच्या आहाराकडे (Diet) विशेष लक्ष दिले जाते. चांगला आहार गर्भवती स्त्रीला निरोगी (Healthy) बनवतो. तसेच आहाराचा थेट परिणाम मुलांच्या आरोग्यावर (children’s health) होतो. त्याचबरोबर गर्भवती महिलेच्या आहारामुळे प्रसूतीदरम्यान येणाऱ्या समस्याही टाळता येतात. गर्भधारणेदरम्यान स्त्री जे काही खाते त्याचा परिणाम न जन्मलेल्या बाळावर होतो. मुलाचे मन तीक्ष्ण असते. जर तिला पुरेसे पोषण मिळाले तर प्रसूतीनंतर निरोगी बाळ जन्माला येईल. अशा परिस्थितीत स्त्रीने गर्भधारणेदरम्यान काही गोष्टींचे सेवन करणे आवश्यक आहे.

Advertisement

पालक : हिरव्या भाज्यांमध्ये सर्व पोषक घटक असतात. यामध्ये पालकाचे सेवन खूप फायदेशीर आहे. पालकामध्ये प्रथिने, फायबर, जीवनसत्त्वे आणि अनेक खनिजे असतात. मुलांच्या वाढीसाठी आणि उत्तम आरोग्यासाठी पालकाचे सेवन आवश्यक आहे. गर्भवती महिलांनी पालकाचे सेवन करावे. हे न जन्मलेल्या बाळाला चांगले आरोग्य आणि तीक्ष्ण मन देते.

Advertisement

अंडी : अंड्यातही पौष्टिकता असते. अंड्यांमध्ये प्रथिनांसह जीवनसत्त्वे आणि खनिजे आढळतात. अंड्यांमध्ये ‘व्हिटॅमिन डी’चे प्रमाणही जास्त असते. बाळाच्या मेंदूच्या विकासासाठी ‘व्हिटॅमिन डी’ महत्त्वाचे आहे. त्यामुळे गर्भवती महिलाही अंडी खाऊ शकतात.

Advertisement

बदाम : बदामामध्ये अनेक पोषक घटक असतात. बदाम खाल्ल्याने मेंदू तीक्ष्ण होतो. हे गर्भवती महिला आणि त्यांच्या बाळांना देखील लागू होते. बदामामध्ये अनेक पोषक घटक आढळतात. गरोदरपणात स्त्रीने बदाम खावे. यामुळे मुलाच्या मेंदूचा विकास होतो.

Loading...
Advertisement

ताजी फळे : फळे आरोग्यासाठी फायदेशीर असतात. ताज्या फळांपासून जीवनसत्त्वे मिळतात. अशा स्थितीत गरोदरपणात स्त्रीने संत्रा, केळी, आंबा, द्राक्षे, सफरचंद इत्यादी फळांचे सेवन करावे. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही फळांचा रस बनवून पिऊ शकता.

Advertisement

दही : गरोदर महिलांसाठी दह्याचे सेवन आरोग्यदायी आणि मुलासाठीही फायदेशीर आहे. दह्यामध्ये ‘व्हिटॅमिन सी’सह भरपूर प्रथिने असतात. दररोज दह्याचे सेवन केल्याने प्रसूतीनंतर निरोगी आणि विकसित बाळ जन्माला येते.

Advertisement

दूध : लहान मुले असो वा प्रौढ, प्रत्येकाला दूध सेवन करण्याचा सल्ला दिला जातो. एक ग्लास दूध पोषक तत्वांनी भरलेले असते. गर्भवती महिला आणि तिच्या बाळासाठीही दूध खूप फायदेशीर आहे. यामुळे शरीराला ताकद मिळते. आरोग्य तयार होते आणि मुलाच्या मेंदूचाही विकास होतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply