Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पालकत्वाच्या टिप्स : अशा पाच गोष्टी ज्या प्रत्येक पालकाने आपल्या मुलीला शिकवायला हव्या

अहमदनगर : आजच्या युगात मुली आणि मुलांचे संगोपन समानतेने केले जाते. त्यामुळे दोघांमध्ये भेदभाव करणे चुकीचे आहे. त्याच वेळी पालकांनी त्याच्या संगोपनात काही गोष्टींचा समावेश केला पाहिजे. जेणेकरून त्यांची मुलगी मानसिकदृष्ट्या मजबूत होईल. योग्य संगोपनामुळे मुली जेव्हा मोठ्या होतात आणि योग्य आणि चुकीचे निर्णय घेतात तेव्हा त्या स्वतःसाठी उभे राहण्यास सक्षम असतात. मग अशा कोणत्या गोष्टी आहेत ज्या प्रत्येक पालकाने आपल्या मुलीला शिकवल्या पाहिजेत.

Advertisement

मुलींना नेहमी इतरांची काळजी घ्यायला शिकवले जाते. पण त्याचवेळी ते स्वतःची काळजी घेतात हेही सांगणे आवश्यक आहे. बहुतेक मुली आपल्या पालकांकडून कुटुंबाची काळजी घेण्यात आपला सर्व वेळ घालवतात. परंतु त्यांना हे समजावून सांगणे आवश्यक आहे की जेव्हा ते स्वतःची काळजी घेतात तेव्हाच ते इतरांची काळजी घेण्यास सक्षम असतील.

Advertisement

आत्मनिर्भर बनवा : लग्नानंतर नवऱ्यावर आणि लग्नापूर्वी वडिलांवर स्वावलंबी राहिल्याने मुलींच्या स्वाभिमानाला धक्का बसतो. त्यामुळेच शिक्षणाबरोबरच योग्य प्रशिक्षण घेऊन मुलींना स्वावलंबी बनवणे गरजेचे आहे. जेणेकरून ते आर्थिकदृष्ट्या इतर कोणावर अवलंबून राहू नयेत. स्वावलंबी राहिल्याने समाजातही सन्मान मिळतो.
निर्णय घेणे शिकवा : पालकांनी आपल्या मुलींना लहानपणापासूनच स्वतःचे निर्णय घेण्यास सांगावे. मात्र, चुकीचे निर्णय घेताना पालकांना रस्ता दाखवणे आवश्यक आहे. पण योग्य संगोपनानंतर ती योग्य निर्णय घेत असेल तर तिचा आत्मविश्वास वाढतो.

Loading...
Advertisement

लढायला शिकवा : मुलींना चुकीचा सामना कसा करायचा आणि स्वतःसाठी योग्य निर्णय कसे घ्यायचे हे माहित असले पाहिजे. उदाहरणार्थ, वाटेत कोणी चुकीची कमेंट टाकली तर त्यासाठी तुमच्या मुलीला दोष देण्याऐवजी तिला चुकीचा सामना करायला शिकवा.

Advertisement

स्वातंत्र्य शिकवा : मुलींना स्वतंत्रपणे जगण्याचा खरा अर्थ शिकवा. आयुष्याचा लगाम दुसऱ्याच्या हातात असणं चुकीचं आहे. त्यांचे कोणी ऐकत नसेल किंवा त्यांना कुठेतरी जाण्यापासून रोखत असेल, तर ते चुकीचे आहे. मोकळेपणाने कसे जगायचे हे त्यांना कळले पाहिजे. यासोबतच मुलींना बोलायला शिकवा. कोणाच्याही प्रभावाखाली किंवा दबावाखाली चुकीचे निर्णय घेऊ नका. त्यांना त्यांच्या पालकांशी याबद्दल बोलण्यास शिकवा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply